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 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

TAARIFA  YA WILAYA YA RUNGWE KATIKA KUMBUKIZI KUHUSU MAFANIKIO 

YA MIAKA 61 YA UHURU WA TANZANIA BARA  

TAREHE 09 DISEMBA, 2022 

Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo tukiwa na afya njema. Pia nitumie fursa hii 

kuwashukuru kwa namna ya pekee kwa kufika kwenu kwa wingi. Ni matarajio yangu 

kuwa kupitia Kongamano hili nina amini mnawakilisha wananchi wengi katika 

kusherehekea Uhuru wa Nchi yetu pamoja na mafaniko yake . hili litatuwezesha  

kufahamu kuhusu Mafanikio ya Serikali kupitia Halmashauri ya Wialya ya Rungwe na 

Busokelo katika Wilaya ya Rungwe  wakati huu Taifa  likiliadhimisha miaka 61 ya Uhuru 

wa Tanzania Bara.  

Pili, nawapongeza kwa kuendelea kutekeleza majukumu yenu kwa weledi na uzalendo 

ambao umeiwezesha nchi yetu kuendelea kuwa Taifa lenye amani, umoja na 

mshikamano, na sasa tunaelekea kuadhimisha miaka 60 ya uhuru tukiwa imara na 

wamoja kama Taifa 

Ndugu wanananchi, kama mnavyofahamu, kila ifikapo tarehe 9 Desemba Nchi yetu 

huadhimisha uhuru wa Tanzania Bara, na kipekee kwa mwaka huu Serikali imetoa 

kipaumbele katika kuuhabarisha Umma wa Watanzania na Dunia kwa ujumla kuhusu 

mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha Miongo sita iliyopita.  Kwa muktadha huo 

nitaeleza kwenu, kwa uchache, mafanikio ambayo Wilaya ya Rungwe  imeyapata 

kupitia majukumu yake ya msingi katika kutoa huduma kwa Wananchi.  

HISTORIA YA WILAYA KWA UFUPI 

 Ndugu Wananchi, kama ilivyo kwa Wilaya zingine Nchini, Historia ya Wilaya ya 

Rungwe inaanzia pale Tanzania Bara (wakati huo Tanganyika) ilipopata Uhuru kutoka 

kwa Uingereza tarehe 09 Desemba 1961. Wilaya ya Rungwe ni moja ya Wilaya 5 na 

Halmashauri 7 zinazounda Mkoa wa Mbeya.  Aidha ni moja ya Wilaya za zamani hapa 
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nchini kuanzia wakati wa Utawala wa Wajerumani. Wilaya hii iko katika “longitudo 80 

30’E na 90 30’E na latitudo 330 S na 340 S.” Wamissionari wengi wa Madhehebu 

mbalimbali waliingia katika Wilaya hii mwishoni mwa karne ya 19 wakitokea Malawi 

ambao pamoja na kueneza Dini wametoa mchango mkubwa kwa maendeleo ya 

Wananchi hususani katika nyanja za Elimu na Afya. Makao Makuu ya Wilaya yapo 

katika Mji wa Tukuyu ambao upo kilomita 72 kutoka Makao makuu ya Mkoa wa Mbeya. 

Katika mji wa Tukuyu huduma zote muhimu kama za Maji, Elimu, Kituo cha Polisi, 

Mahakama, Gereza, Masoko, Maduka, Hoteli, Kituo cha Mabasi na Mabenki 

zinapatikana kwa urahisi.  

MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA ELIMU 

Elimu ya Msingi 

Katika kipindi hiki cha kusherehekea Uhuru wa Tanzania Bara, Wilaya ya Rungwe 

inajivunia kufanikiwa utekekelezaji wa Lengo kuu la Sekta ya Elimu ambalo ni 

kusimamia shughuli za Elimu  katika mfumo Rasmi na isiyo katika mfumo Rasmi kwa 

Shule za msingi na vituo vya ufundi stadi. Lengo ni kuboresha Elimu na Mafunzo kwa 

kuimarisha programu ya mafunzo kazini, kusambaza vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia, pamoja na kukarabati miundombinu ya shule. Aidha,  

Wakati tunapata uhuru mwaka 1961,Wilaya ya Rungwe ilikuwa na jumla ya shule za 

Msingi 25, miaka 61 baada ya Uhuru wananchi wa Wilaya ya Rungwe wanashuhudia 

uwepo wa shule za Msingi 213 sawa na ongezeko la asilimia 852. 

Sera ya Elimu inasisitiza kushirikisha jamii katika kuendesha na kuziongoza shule. 

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana baada ya Uhuru ni pampja na:- 

 

Elimu Sekondari 

Wakati tunapata Uhuru Disemba 9,1961, Wilaya ya Rungwe ilikuwa na jumla ya shule 

MOJA za Sekondari, miaka 61 baadae Wilaya ya Rungwe ina jumla ya Shule za 

Sekondari 67. Aidha, wakati tunapata Uhuru,Wilaya ya Rungwe ilikuwa na nyumba za 
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watumishi 17 ambapo kwa sasa kuna jumla ya nyumba za walimu 92. Mabweni 

yameongezeka kutoka  5 hadi kufikia mabweni 29. 

Aidha, wakati tunaadhimisha miaka 61 ya Uhuru, na kuhakikisha elimu ya Sayansi na 

Teknolojia inakuzwa kwa wananchi ili kuongeza tija katika matumizi ya rasilimal zetu, 

jumla ya maabara 96 zimejengwa ikilinganishwa wakati tumepata Uhuru Wilaya ilikuwa 

haina maabara hata moja katika shule ya Sekondari moja iliyokuwepo katika kipindi 

hicho. 

Matokeo ya uboreshaji wa sekta ya Elimu ya Sekondari, Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe imeweza kufanikiwa katika maeneo yafuatayo:- 

i. Idadi ya walimu wa sekondari imeongezeka kutoka walimu 527 katika kipindi cha 

miaka ya 10 iliyopita hadi walimu 944 waliopo kwa sasa. Hili ni ongezeko la 

asilimia 45    

ii. Idadi ya wanafunzi wanaofaulu na kujiunga kidato cha tano  imeongezeka kutoka 

asilimia 42 miaka 10 iliyopita hadi asilimia 65.7 mwaka 2021. 

iii. Idadi ya wanafunzi wanaofaulu na kujiunga kidato cha kwanza  imeongezeka 

kutoka asilimia 80 hadi asilimia 92 sawa na ongezeko la asilimia 12   

KATIKA SEKTA YA AFYA 

Katika kipindi hiki ambacho tuaadhimishi siku ya Uhuru wa Tanzania Bara, 

napenda kuwakumbusha wananchi wakati tuna pata Uhuru mwaka Disemba 

9,1961, Wilaya ya Rungwe ilikuwa haina hospitali na vituo vya  Afya isipokuwa 

ilikuwa na  Zahanati 4 tu. Leo wakati  tunaadhimisha miaka 61 ya Uhuru,  Wilaya 

ya Rungwe ina   Hospitali 4, zahanati 64  na vituo vya afya 9. 

      

 

 

MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA MAJI 
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Utangulizi 

Huduma ya maji  kabla ya uhuru ilikuwa inapatikana katika mji wa Tukuyu mjini tu 

ambapo kulikuwa na mradi unaotumia teknolojia ya Pampu ya Dizeli tokea chanzo cha 

maji kiitwacho Lubalisi kilichopo Mabonde chini ya eneo la Chibwaya. Huduma ya maji 

Wakati huo ililenga kuwafikia Watumishi na maofisa wa Serikali na Wananchi wa jirani 

ambapo walipata maji kupitia vioski vilivyokuwa katika mgawanyo ufuatao; Bulyaga 

kioski kimoja, Bagamoyo vioski vitatu (ikiwemo soko mjinga  mwisho wa mji), Kiwira 

Road kioski kimoja (mwisho wa kota ya posta) na Sokoni kioski kimoja 

Maji Vijijini 

Halmashauri inafanya jitihada za kuwapatia wananchi waishio vijijini maji safi na salama 

karibu na makazi yao ndani ya umbali wa mita 400 kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya maji 

ya mwaka 2002. Asilimia 74.4 ya wananchi waishio Vijijini wanapata huduma ya maji 

safi na salama. 

Baada ya Uhuru, Serikali imefanikiwa kutekeleza miradi mbalimbali ili kuhakikisha 

wananchi wanapata maji katika maeneo yao ambapo miradi ya maji ya Lwangwa 

(1968), Ushirika (1968), Masukulu, Kiwira na Ngopyolo. Katika kutekeleza azma hiyo, 

miradi ya maji inayoendelea kutekelezwa na Serikali katika Wilaya yetu ni miradi ya maji 

ya Lukata, Malangali, Mpandapanda, Ikuti-Lyenje, Kanyelele, Kandete, Isaka n.k hata 

hivyo miradi inayoenda kuanza kutekelezwa katika Wilaya yetu ni Ukarabati wa mradi 

wa maji Kabembe group, Ujenzi wa mradi wa maji Kikota, Ntaba, Masoko II na mradi 

wa maji Idweli 

Maji Mjini 

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Tukuyu ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa 

tarehe 21/08/2002 na ilitangazwa kwenye gazeti Namba 258 kuwa Mamlaka ya daraja 

C. Lengo la kuanzishwa kwa Mamlaka ni kwa ajili ya kutoa huduma ya maji safi na 

salama kwa wakazi wa mji wa Tukuyu. Baada ya Mamlaka kuanzishwa ilianza 

kuhudumia wakazi wa mji wa Tukuyu kwa kupitia mifumo ya maji iliyopo ambayo 
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ilijengwa kipindi cha miaka ya 1957 na 1960 ambayo ndiyo mifumo ya maji inayotumika 

hadi sasa katika Kata 6 ambazo ni Makandana, Kawetele, Ibighi, Bulyaga, Bagamoyo 

na Msasani  ambapo kwa sasa asilimia 80 ya wakati wa Tukuyu mjini wanapata 

huduma ya maji na kwa sasa kuna mradi wa maji unaendelea kujengwa ili kuboresha 

upatikanaji wa maji mjini ifikapo mwishoni mwa mwaka 2022. 

SEKTA YA BARABARA TARURA RUNGWE 

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina mtandao wa barabara wenye jumla ya kilomita 

765.91.Kati ya hizo kilomita 16.85 ni barabara za LAMI, kilomita 283.23 ni barabara za 

Changalawe na kilomita 465.83 ni barabara za Udongo,kilomita 55.0 ni barabara zilizo 

tengenezwa na kukarabatiwa Pamoja na ujenzi wa madaraja mawili umekamilika kwa 

mwaka wa fedha 2020/2021 ikiwa ni matengenezo ya mara kwa mara kwa jumla ya 

Tshs. 921,075,149.47. Aidha kwa mwaka wa fedha 2021/2022 jumla ya 

Tshs.1,911,225,455.68 zilitengwa kwa ajili ya ujenzi wa barabara kilomita 106.29 na 

madaraja mawili ambapo mpaka Juni 2022 jumla kilomita 106.29 zimetekelezwa(kwa 

kiwango cha Changalawe kilomita 13.5 na kuchonga barabara kilomita 92.79). Kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023 jumla ya Tshs 1,911,225,455.68 kimetengwa kwa ajili ya 

kutengeneza kilomita 49.02 barabara za Changalawe na madaraja matatu. 

Ifuatayo ni orodha ya baadhi ya miradi tangu kuanzishwa kwa TARURA:- 

i. Ujenzi wa Daraja la mdomo mmoja katika Barabara ya  Bulyaga - Kyara – Nditu 

katika mwaka wa fedha 2017/2018. 

ii. Ujenzi wa barabara ya Bomani – Msasani yenye urefu wa  (1.2km) Kwa kiwango 

cha lami katika mwaka wa fedha 2017/2018. 

iii. Ujenzi wa barabara ya Kiwira Rd - Ndembela yenye urefu wa (0.8km) kwa 

kiwango cha lami katika mwaka wa fedha 2018/2019. 

iv. Ujenzi wa barabara ya Keepleft - Sabato (0.3km), Sabato - Tandale (0.3km) na 

barabara ya Kyela Road - Pccb (0.1km) kwa kiwango cha lami katika mwaka wa 

fedha 2018/2019. 
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v. Ujenzi wa barabara ya Masebe DSP-Mpuguso TTC-Bugoba Kibaoni (5km) kwa 

kiwango cha lami katika mwaka wa fedha 2018/2019. 

vi. Ujenzi wa barabara ya Masebe – Bugoba - Lutete  (7.44km) kwa kiwango cha 

lami kwa mwaka wa fedha 2018/2019. 

vii. Ujenzi wa daraja la Isaka katika kata ya Nkunga na daraja la Mgojo katika kata 

ya Lupepo katika mwaka wa fedha 2020/2021. 

viii. Upandishwaji hadhi kwa kiwango cha changarawe katika barabara ya Masukulu 

– Kikole  (7.5km) na ujenzi wa daraja la midomo miwili katika mwaka wa fedha 

2021/2022. 

ix. Matengenezo ya muda maalumu katika barabara ya Ntokela – Swaya na ujenzi 

wa daraja la mdomo mmoja katika mwaka wa fedha 2022/2023. 

x. Matengenezo ya muda maalumu katika barabara ya Ibungu – Kyobo Juukwa 

kiwango cha changarawe katika mwaka wa fedha 2022/2023. 

xi. Matengenezo ya muda maalumu katika barabara ya Stamico - Ngubati Ps - 

Lutetena barabara ya Mwambegele - Tukuyu Spring Water- Lupoto  kwa kiwango 

cha changarawe katika mwaka wa fedha 2022/2023. 

MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA KILIMO 

1. Utangulizi:  

Kilimo ni uti wa mgongo wa maendeleo ya wilaya ya Rungwe ambapo zaidi ya 

asilimia 90 ya pato lote la Wilaya linatokana na Kilimo. Eneo linalofaa kwa kilimo 

ni hekta 92,389.5. Wilaya inatilia mkazo ongezeko la uzalishaji kwa hekta (tija) 

kutokana na maeneo madogo yaliyopo kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya 

Kuhifadhi Ardhi, Maji na Mazingira.  Sekta ya kilimo imepitia hatua mbalimbali 

tangu nchi yetu ilipopata uhuru. Kumekuwa na mabadiliko ya sera ya kilimo 

ambapo kwasasa sera ya Kilimo ya Mwaka 2003 inaweka mkazo katika mambo 

yafuatavyo;  

- kuanzisha na kuchangia katika Ukuaji wa viwanda hususani viwanda vya 

kusindika mazao 
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- Kuzalisha ajira kwa wananchi hususani jeshi kubwa la vijana wanaohitimu 

masomo katika ngazi zote. 

- Kuchangia katika kukuza uchumi wa nchi na kipato cha wanchi 

- Kuchangia katika suala zima la uhakika wa chakula na lishe 

2.0 MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA KILIMO 

- Katika mwaka 1961 Wilaya haikuwa kituo hata kimoja cha Kilimo  kwa sasa tuna 

kituo kimoja cha raslimali cha Kilimo cha Ilenge 

- Katika mwaka 1961 kilimo cha viazi kilikuwa cha kujikimu kwa sasa 2022 

maendeleo ya kilimo yametokea ambapo kilimo cha viazi ni cha kibiashara ambapo 

sehemu kubwa (zaidi ya 70%) inayozalishwa ya zao hili ni kwa ajili ya soko la nje ya 

wilaya. 

-  Katika mwaka 1961 Kilimo cha Chai kilikuwa ni cha makabaila (mabepari) wa 

kikoloni kwa sasa(2022) kiasi kikubwa cha zao hili kinachangiwa na wazalishaji 

wadogowadogo (smallholder famers) ambao wanachangia asilimia 70 ya uzalishaji 

wote wa zao hili na sehemu inayobaki inazalishwa na makampuni binafsi.  

-  Katika mwaka 1961 hakikuwepo kilimo cha zao la matunda ya maparachichi 

ambapo kwa sasa zao hili ni zao muhimu la kibiashara wilayani Rungwe.  

- katika mwaka 1961 ruzuku ya mbolea kutoka serikalini kwa ajili ya wakulima 

haikuwepo kwa sasa serikali inatoa ruzuku kwa ziadi ya tani 13,000 za mbolea.  

Vilevile, Wilaya itaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi  kuongeza 

ushiriki wake katika masuala ya uwekezaji kwa kuweka mazingira wezeshi kwa 

wawekezaji kuendelea kutoa mchango wao katika maendeleo ya Wilaya na Taifa kwa 

ujumla; na kuendelea kuziwezesha mamlaka za serikali za mitaa ngazi za chini 

kutekeleza kikamilifu majukumu yake hususani usimamizi wa shughuli za maendeleo na 

kijamii.  
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Ndugu Wananchi, baada ya kusema hayo, ninawashukuru sana kwa mwitikio wenu, na 

ni matarajio yangu kuwa mtatumia kongamano hili  kueneza taarifa ya mafanikio ya 

Serikali kupitia shughuli mbalimbali zilizotekelezwa na Serikali kupitia Halmashauri zake 

katika kipindi cha miaka 61 ya uhuru kwa Wananchi.  

Ndugu Wananchi, nimalizie kwa kuwasilimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania……Kazi iendelee!!!  

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


