HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE

Mh. Mwenyekiti,
Wah.Wajumbe,

Baraza la Madiwani,
Halmashauri ya Wilaya Rungwe.

YAH: TAARIFA YA FEDHA KWA KIPINDI CHA ROBO YA PILI CHA
MWAKA WA FEDHA 2021/2022 MWEZI OKTOBA,NOVEMBA NA
DISEMBA, 2021. - %

Mh.Mwenyekiti

Kwa kipindi cha miezi mitatu Oktoba,Novemba na Disemba 2021,Halmashauri
imeweza kukusanya fedha kutoka vyanzo mbalimbali na kuweza kutumia fedha
kugharimia huduma na mipango mbalimbali ya Halmashauri.

A. MAPATO.
Mapato ya Halmashauri yamegawanyika katika sehemu kuu mbili. Mapato
kutokana na vyanzo vya ndani ya Halmashauri (Own Source) na Mapate
kutokana na Ruzuku toka Serikali Kuu.

(i) MAPATO KUTOKANA NA VYANZO VYA NDANI VYA
HALMASHAURI
Mh. Mwenyekiti,
Kwa kipindi cha robo ya pili cha mwaka 2021/2022 Oktoba,Novemba na
Disemba 2021,Halmashauri imekusanya jumla ya Tshs.1,065,276,135.33 sawa
na asilimia 80% ya makisio ya Tshs.1,326,564,689.00 kwa kipindi hicho cha
Oktoba,Novemba na Disemba. Kuanzia Julai, 2021 mpaka Disemba,2021
Halmashauri imekusanya jumla ya TZS.2,686,228,943.04 sawa na 51% ya
makisio ya mwaka ya TZS.5,306,258,756.00.
Mapato hayo yalitokana na vyanzo vifuatavyo:-
e Ushuru wa mazao
e Ada ya Ushuru mbalimbali
o Leseni na ushuru mbalimbali
e Mapato kutokana na mali za Halmashauri.
e Ada/Ushuru kutokana na Maliasili
e Mapato kutokana na Hisa
e CHF na Ada za Shule.



A.MCHANGANUO WA MAPATO YA NDANI NI KAMA IFUATAVYO

asilim

Nam | Chanzo cha makisio Mapatojulai,2021 | Mapato " Jumla ya Mapato
ba maparo -sept, 2021 Oktoba2021- Julai,2021- ia
N . ' B Disemba, 2021 _ Disemba, 2021 |
1, :}Jqsal;;;u wa 1,729,614,900.00 520,382,997.70 537,812,488.00 1,058,195,485.70 61
2. Faini na 593,7?5,900.00 188,836,034.44 95,130,812.01
ushuru 283,966,846.45 48
| mbalimbali
3. Leseni na 226,900,000.00 64,641,122.57 30,989,150.00
ushuru 95,630,272.57 42
mbalimbali
4. Mapato | 398,366,000.00 40,428,150.00 81,506,200.00
kutokana na 121,934,350.00 31
mali za
Halmashauri ’
5. Ushuru  wa 331,000,000.00 87,342,200.00 94,376,400.00
Mazao  ya ‘ 181,718,600.00 55
maliasili
3. Hisa za 3,310,000.00 853,092.50 0.00 853,092.50 %6
Halmasauri )
7. Mapa;o 60,500,000.00 34,422,408.18 2,956,636.00 37.379,044.18 62
mengineyo ;
3. Chf & cs 762,945,956.00 117,257,402.32 97,128,699.32 214,386,101.64 28
). Ada za shule 1,199,896,000.00 | 566,789,400.00 125,375,750.00' 692,165,150.00 .58
- JUMLA 5,306,258,756.00 | 1,620,952,807.71 1,065,276,135.33 2,686,228,943.04 51




A.Mafanikio

Mh, mwenyekiti, mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani unaridhisha.Mpaka
mwishoni mwa Disemba,2021, tulipaswa kuwa tumekusanya kwa 50%kwa mapato
halisi ya vyanzo vya ndani na 50%ya mapato fungwa.Hata hivyo Halmashauri imeweza
kukusanya 53%ya mapato halisi na 46% ya mapato fungwa . Hali hii imechangiwa na

masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na:-

1.Kuwa na usimamizi mzuri na ufuatiliaji wa mara kwa mara katika vyanzo

vya mapato.
2.Kutoa elimu stahiki kwa walipa kodi na ushuru ambapo imepelekea
wafanya biashara wengi kulipa kodi mbalimbali kwa hiari na kwa wakati.

B.Changamoto

Mh.mwenyekiti,pamoja na kuwa na mafanikio hayo pia kuna changamoto mbalimbali
ambazo tumeweza kukabiliana nazo na kupelekea baadhi ya vyanzo vya mapato
kukusanya kwa asilimia ndogo au kutokusanya kabisa kama ifuatavyo:-

1.Mapato mbalimbali ambayo hutegemea upatikanaji wa huduma husika katika kipindi
husika mfano ukodishaji wa ukumbi wa Halmashauri,upimaji shirikishi wa viwanja,ada
ya maombi ya viwanja,gawio la hisa nk.

2.Utoroshaji mdogo wa mapato kupitia barabara zisizo rasmi.

c.Hatua zinazo chukuliwa kukabiliana na changamoto hizo

1.Kuimarisha udhibiti wa mapato kwa vyanzo vyote ambavyo vinakusanywa kwa
wakati husika.

2.Kuweka mpango kazi thabiti ili kuhakikisha kuwa kila chanzo kinapokuwa kwenye
msimu kinakusanywa ipasavyo.

o

3.kuweka ulinzi thabiti katika vizuia vyote vya Halmashauri.

4 .Kutoa elimu mara kwa mara kwa walipa ushuru ili kurahisisha ukusanyaji wa mapato.



-B.MAPATO YA RUZUKU KUTOKA SERI!KALI KUU.

Mh. Mwenyekiti,

Chanzo hiki kimegawanyika katika sehemu kuu tatu (3) nazo ni:-
e Ruzuku ya Mishahara ya watumishi (PE)
e Ruzuku ya Matumizi Mengineyo (OC)
e Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo.

i MAPATO YA RUZUKU YA MISHAHARA YA WATUMISHI.
Kwa kipindi cha mwezi Oktoba - Disemba, 2021, Halmashauri
imepokea jumla ya Tshs.9,211,266,960.00 sawa na asilimia 100% ya
Makisio ya Tshs.9,211,266,960.00.00 kwa miezi hiyo ya Oktoba-
Disemba, 2021.

ii RUZUKU YA MATUMIZI MENGINEYO (OC).

Kwa kipindi cha mwezi Oktoba -Disemba,2021 Halmashauri imepokea
jumla ya Tshs.1,256,219,946.45 sawa na asilimia 100% ya makisio ya
Tshs.1,256,219,946.45 kwa miezi hiyo mitatu Oktoba-Disemba,
2021.Mapato ya OC kwa kipindi hiki yamekuwa makubwa kwa sababu
ya mapokezi ya fedha za mitihani ya darasa la nnekidato cha pili
pamoja na kidato cha nne.

iii MAPOKEZI YA FEDHA ZA MIRADI YA MAENDELEO (WAHISANI).
Katika kipindi cha mwezi Oktoba-Disemba,2021 jumla ya
Tshs.3,184,168,845.26 zilipokelewa kwa ajili ya miradi ya Tasaf ,chanjo
ya COVID 19,Unicef,Mfuko wa pamoja wa afya(Basket Fund),Mradi wa
Waltereed,Global Fund,IMA EP4AR,SEQUIP na TEA.,

Ilv MAPOKEZI YA FEDHA ZA MIRADI YA MAENDELEO (RUZUKU
YANDANI)
Kuanzia Oktoba 2021-Disemba,2021 jumla ya Tshs.3,152,032,959.02

zimepokelewa kwa ajili ya,Elimu bure, ukarabati wa miundombinu ya afya na
shule,Mfuko wa Jimbo na Msd.



MATUMIZI.

Mh. Mwenyekiti;

Kwa kipindi cha miezi mitatu Oktoba-Disemba, 2021,Halmashauri imetumia
jumla ya Tshs.13,326,800,508.32 ambapo kati ya fedha hizo Tshs.9,211,266,960.00
ni kwa ajili ya mishahara ya watumishi, Tshs.1,224,851,488.04ni kwa ajili ya
matumizi mengineyo kupitia ruzuku ya serikali, Tshs.639,074,305.32 kwa ajili ya
matumizi  yatokanayo na fedha ~za mapato ya ndani na
Tshs.2,049,221,495.01kwaajili ya miradi ya maendeleo na Tshs.202,386,259.95 kwa
ajili ya fedha za ununuzi wa dawa zinazo ingizwa moja kwa moja toka MSD.

Jedwali la matumizi kwa mwezi Oktoba - Disemba, 2021 ni kama linavyo
onekana hapa chini:-

JUMLA YA MATUMIZI I{/}J li\"/l{{djllx\/[\l(gl ANISIIII;I
N MAELEZO MAKISIO MATUMIZI OKTOBA- JULAI 2021 YA
A 2021/2022 JULAL2021- DISEMBA,20 DISEMBA 20-21 MWA
SEPTEMBA,2021 21 ’ KA
1 | Mishahara 32.831,658,000.00 8,663,212,700.00 9,211,266,960.00 17,874,479,660.00 54
. P 73
2 || Matumizi 2,056,910,584.87 278,132,300.00 1,224,851,488.04 | 1,502,983,788.04
mengineyo OC
3 Matumizi 41
kutokana na
AR 5,306,258.756,00 1,527,420,666.38 639,074,305.32 2,166,494,971.70
Halmashauri
(Own Source)
T 19
4 | Miradi ya 13,224.532,672.17 506,322,473.88 2,049,221,495.01 2,555,543,968.89
Maendeleo
5 MSD 703,486,588.00 0.00 .202,386,259.95 202,386,259.95 23
54,122,846,601.04 10,975,088,140.26 13,326,800,508.32 | 24,301,888,648.58 s
Jumla

Naomba kuwasilisha.

LUCAS NDOMBELE

KNY. MKURUGENZI MTENDAJI (W)

RUNGWE




