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1. UTANGULIZI 

1.1 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ni miongoni mwa Halmashauri 7 zinazounda Mkoa 

wa Mbeya ikiwa na ukubwa wa kilometa za mraba 1231.86. Kwa mujibu wa Sensa ya 

watu na makazi ya mwaka 2012, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ilikuwa na Jumla 

ya watu 242,809 wakiwemo wanaume 115,510 na wanawake 127,299 ikiwa na kasi ya 

ukuaji wa idadi ya watu wa asilimia 2.7. Kwa mwaka 2019, Halmashauri inakadiriwa 

kuwa na Idadi ya watu ipatayo 302,430 (Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2019). 
 

Uchumi wa Wilaya ya Rungwe hutegemea zaidi sekta ya kilimo hususani kilimo cha 

ndizi, parachichi, chai, kakao, kahawa, viazi mviringo, mahindi na mbogamboga na 

matunda ikiwa ni pamoja na mifugo ambavyo huajiri zaidi ya asilimia 80 ya wananchi 

wa Wilaya ya Rungwe. Shughuli nyingine hujumuisha utalii katika mlima Rungwe, 

maporomoko ya daraja la Mungu, Ziwa Ngosi ambalo ni ziwa litokanalo na Volkano, 

maporomoko ya maji ya Kaporogwe na kivutio cha Kijungu “pothole” kinachopatikana 

katika mto Kiwira miongoni mwa vivutio vingine. Pia, kuna shughuli za ufugaji wa 

nyuki, uhifadhi wa mazingira kupitia upandaji miti, biashara hususani za mazao ya 

kilimo na mifugo sanjari na bidhaa za viwandani, usafirishaji, madini hasa gesi asilia 

sanjari na uanzishwaji wa viwanda vidogo, vya kati na vikubwa ili kukuza uchumi wa 

kaya, kuongeza mapato ya Halmashauri na hatimaye kuboresha maisha ya mtanzania. 
 

Pia, Halmashauri kwa kushirikiana na Serikali Kuu na wadau wa maendeleo imekuwa 

na jukumu la utoaji wa huduma za jamii ikiwemo elimu, afya, maji, na miundombinu 

ya barabara na masoko kwa kushirikiana na wananchi ambao wamekuwa wakishiriki 

kikamilifu katika utekelezaji wa miradi mbalimbali inayolenga kutoa huduma bora 

zenye ufanisi na tija kwa jamii. 

2. MAFANIKIO YA WILAYA YA RUNGWE KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 5 YA 

SERIKALI YA AWAMU YA TANO (2015 – 2020) 

Tangu Serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani mwaka 2015, Halmashauri ya 

Wilaya ya Rungwe imefanikiwa kufanya yafuatayo ambayo yamepelekea kuendelea 

kuboreka kwa maisha ya wananchi wa Rungwe na Tanzania kwa ujumla;- 

2.1 Sekta ya Elimu 

Elimu ni nyenzo ya ukombozi katika nyanja za kijamii, kiuchumi na utawala bora. Katika 

kipindi cha miaka 5 ya awamu ya tano, Halmashauri imefanikiwa kuboresha mazingira ya 

kujifunzia na kufundishia ikiwa ni pamoja na ujenzi wa shule mpya ya Sekondari 3, ujenzi wa 

mabweni katika Shule za Sekondari Bulyaga, Masoko, Ikuti, na ujenzi na ukarabati wa 

maboma ya vyumba vya madarasa 33 ambapo maboma 25 ni kwa shule za msingi na 
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maboma 8 kwa shule za sekondari.Miradi hii imetekelezwa kupitia fedha za P4R (lipa kwa 

matokeo) ambapo hadi kufikia mwezi Julai 2020, jumla ya maboma 30 yamekamilika na 

yanatumika ambapo kiasi cha sh. 412,500.000.00 kilitolewa na serikali kuu kupitia mradi 

wa P4R. Aidha, kiasi cha sh. 1,307,302,202.00 kimetolewa na serikali kuu kupita mradi wa 

EP4R kukamilisha ujenzi wa vymba vya madarasa 22 na ukarabati mkubwa wa shule kongwe 

ya Rungwe ambao unaendelea kwa sasa. Jedwali Namba 1 linaonesha mafanikio katika sekta 

ya Elimu kwa kipindi miaka mitana kinachoanzia mwaka 20215/2016 hadi 2019/2020. 

 

 SEKTA SHUGHULI ILIVY
OKU
WA 

2015 

ILIVYO 
SASA 2020 

MAELEZO 

1. Elimu 

Msingi 

Idadi ya shule 

za Serikali 

139 142 Shule 3 mpya zimefunguliwa- ongezeko la 

3% 

Idadi ya shule 
binafsi 

3 5 Shule 2 zimefunguliwa 

Madarasa 
yaliyojengwa 

852 954 Madarasa 102 yamejengwa- ongezeko la 
11% 

Idadi ya 
matundu ya 
vyoo 

1,101 1,828 Matundu 727 yamejengwa- ongezeko la 
66% 

Nyumba za 
walimu 

259 294 Nyumba za walimu 35 zimejengwa sawa na 
ongezeko la 13% 

Idadi ya 
madawati 

14,174 18587 Madawati 4,413 yametengenezwa 

Kiwango cha 

ufaulu kwa 
Wanafunzi 
darasa la IV na 

VII 

3,694 5,451 Ufaulu umeongezeka kwa 47% 

Fedha 
iliyotolewa kwa 

ajili ya Elimu 
bure. 

34,496
,000 

311,134,075 Fedha zaaelimu bure zimeongezeka kwa 
11% 

Fedha 
iliyotolewa kwa 
ajili ya posho ya 

madaraka. 

0 425,400,000 - 

      

2. Elimu 
Sekon
dari 

Idadi ya Shule 
za Serikali 

28 32 Shule 4 zimeongezeka 

Idadi ya Shule 8 10 Shule 2 zimeongezeka 
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binafsi 

Madarasa 

yaliyojengwa.  

328 454 Madarasa 126 zimeongezeka kwa 38% 

Idadi ya 
matundu ya 

vyoo 

595 927 Matundu 332 zimeongezeka kwa 55% 

Nyumba za 

waalimu 

92 100 Nyumba 8 zimejengwa 8% 

Idadi ya 
madawati 

14,312 19,118 Madawati ,4806 yametengenezwa 

Kiwango cha 
ufaulu kwa 
wanafunzi 

kidato cha II,IV 
na VI 

II 93
% 

95% Ufaulu umeongeza 

IV 72
.5
3

% 

89.14% Ufaulu umeongeza 

VI 92
% 

99% Ufaulu umeongeza 

Idadi ya vyumba 
vya maabara 

84 88 Maabara 4 zimejengwa sawa na ongezeko 
la 4.7% 

 

Fedha 
iliyotolewa kwa 

ajili ya posho ya 
madaraka. 

84,000
,000.0

0 

90,000,000.00 Posho za madaraka zimeongezeka kwa 
sababu ya shule kuongezeka. (7%) 

      
 

2.2 Sekta ya Afya 

Sekta ya afya ni miongoni mwa sekta muhimu sana kwa maendeleo ya wananchi na Taifa 

kwa ujumla. Kwa kuzingatia hilo, Serikali ya awamu ya tano imekuwa ikielekeza rasilimali 

fedha na watu katika kuhakikisha kuwa huduma za afya zinatolewa kwa ufanisi na tija kupitia 

ujenzi na ukarabati wa Hospitali, vituo vya afya na zahanati. Kwa kipindi cha miaka 5 ya 

Serikali ya awamu ya tano, Halmashauri imefanikiwa kujenga na kukarabati jumla ya vituo 

vya afya vitatu (3) ambavyo ni kituo cha afya cha Masukulu, Ikuti na Isongole na kituo cha 

afya cha Mpuguso ambacho kinaendelea kujengwa. Pia, Halmashauri inaendelea na 

uboreshaji wa mazingira ya kutolea huduma ya afya kupitia ujenzi wa wodi ya mama na 

mtoto ya Hospitali ya Wilaya ya Rungwe-Makandana, ujenzi wa zahanati ya Isyonje na 

nyinginezo. Aidha uhamasishaji wa jamii unaendelea ili kutekeleza mpango wa kujenga 

Zahanati kila Kijiji na kituo cha Afya kila Kata na kinatarajia kuanza kutoa huduma mwishoni 

mwamwezi Agosti. Jedwali Namba 2 linaonesha mafanikio katika sekta ya Afya kwa kipindi 

miaka mitano kinachoanzia mwaka 20215/2016 hadi 2019/2020. 
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 SEKT

A 

SHUGHULI ILIV

YOK
UWA
2015 

ILIVYO 

SASA 
2020 

MAELEZO 

3 
. 

Afya Idadi ya Zahanati za 
Serikali 

34 36 Zahanati 2 zimejengwa na kukamilika 
(Ongezeko la 5.8%) 

Idadi ya Zahanati 
binafsi 

4 5 Zahanati 1 imeongezeka (Ongezeko la 
25%) 

Idadi ya vituo vya 

afya vya Serikali 

2 3 KItuo kimoja kimejengwa (Ongezeko 

la 50%) 

Idadi ya vituo vya 
afya binafsi 

2 2 Hakuna kituo binafsi kilichoongeza 

Hospitali za Wilaya 1 1 Hakuna Hospitali iliyoongezeka 

Hospitali binafsi 1 1 Hakuna Hospitali iliyoongezeka 

Zahanati, vituo vya 
afya na hospitali 

vilivyofanyiwa 
ukarabati 

- 3 Vituo vitatu vimekarabatiwa 

  Nyumba za 

watumishi 
zilizojengwa/zilizo 
karabatiwa.  

96 99 Nyumba tatu mpya zimejengwa 

Idadi ya wanaufaika 
ICHF 

- 8565  

Idadi ya wazee 
waliotambuliwa na 
kupewa  

vitambulisho  

4,500 6,710 
 

Wazee 2,210 wametambuliwa zaidi ya 
waliokuwepo mwaka 2015 (Ongezeko 
la 49%) 

 

2.3 Sekta ya Maji 

Katika kipindi chote cha kuanzia mwaka 2015 hadi 2020 Serikali imekuwa 

ikitekeleza shughuli mbalimbali Kwa ajili ya kuwaletea wananchi maendeleo 

kama ilivyoelekezwa katika Ilani ya Uchaguzi mkuu ya CCM ya mwaka 2015. 

Serikali katika Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe imekuwa ikitekeleza 

shughuli na miradi mbalimbali kama zilivyoainishwa katika Ilani ya Uchaguzi 

Mkuu ya CCM ya mwaka 2015.  

Katika kipindi hiki Serikali imetekeleza shughuli mbalimbali kupitia sekta ya 

maji kama ifuatavyo: 
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 SEKT
A 

SHUGHULI ILIVYOK
UWA 

2015 

ILIVYO 
MWAKA 2020 

MAELEZO 

4. Maji Upatikanaji wa 

huduma ya maji 

 

58.7% 

 

73.1% 

 

Ongezeko la 14% 

 

Ukarabati na 

upanuzi wa 
miradi ya maji 

Miradi 22 Miradi 36 Ongezeko la miradi 14 sawa na 

61% 

Uanzishwaji 

wa Jumuiya za 

watumiaji maji  

Jumuiya 
10 

Jumuiya 38 Ongezeko la jumuiya  28 sawa 
na 26% 

Kuhifadhi 
vyanzo vya maji 

Vyanzo 22 Vyanzo 56 Ongezeko la vyanzo 34 sawa 
na 39% 

 

2.4 Sekta ya Viwanda, Biashara na Masoko 

Hii ni miongoni mwa sekta ambazo zimekuwa zikipewa msukumo mkubwa sana kupitia 

Serikali ya awamu ya tano. Hii ni kwa sababu viwanda husaidia katika kuongeza thamani ya 

mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi, maji, madini na misitu ikiwa ni pamoja na kutengeneza fursa 

za ajira na masoko kwa wananchi. Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe haipo nyuma katika 

utekelezaji wa azma hii ya Serikali ya awamu ya Tano katika kuifanya Tanzania kuwa nchi ya 

viwanda. Jedwali Namba 3 linaonesha mafanikio katika sekta ya viwanda na Biashara kwa 

kipindi cha miaka mitano kinachoanzia mwaka 20215/2016 hadi 2019/2020 

Aidha, uwepo wa viwanda hivi imesaidia kuongeza thamani ya mazao yanayozalishwa 

Wilayani Rungwe ikiwa ni pamoja na kuongeza wigo wa ajira na mapato ya Halmashauri. 

Miongoni mwa viwanda hivi ni pamoja na viwanda vya kuchakata chai (WATCO), viwanda vya 

kuchakata parachichi (KUZA, Rungwe Avocado Company na Mohamed Enterprise). Pia, 

Halmashauri imeendelea kuboresha miundombinu ya masoko ikiwemo soko kuu la Tukuyu, 

Soko la ndizi Tandale, soko la Kiwira, Machinga na Garden na sasa inaendelea na uboreshaji 

wa miundombinu ya masoko ya Mpuguso na Mwambenja ili kuwa na mazingira bora ya 

kufanyia biashara yanayojali afya za watumiaji wa bidhaa na tija kwa wafanyabiashara.  

 

SEKTA SHUGHULI 
ZILIZOTEKELEZWA. 

HALI 
ILIVYOKUW

A 
2015/2016 

HALI ILIVYO 
2020 

MAELEZO 

5. 

Viwanda 
na 
biashara 

Viwanda vikubwa vilivyoanzishwa 03 03 Hakuna kiwanda 

kikubwa 
kilichojengwa 

Viwanda vya kati vilivyoanzishwa 02 06 Ongezeko la 
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viwanda 04 

Viwanda vidogo vilivyoanzishwa 68 111 Ongezeko la 

viwanda vidogo 43 

Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 
viwanda (idadi na ukubwa) 

00 Ekari 26 - 
Kyimo 

Ekari 100 – 
Ilenge 

Jumla ya Ekari 126 

 

 

2.5 Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani 

Ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri umekuwa pia ukiongezeka mwaka 

hadi mwaka tangu Serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani kunakotokana na 

kuzuiwa kwa mianya ya upotevu wa mapato na utumiaji wa mashine za kielektroniki 

ambazo zimeongeza ufanisi na tija katika ukusanyaji wa mapato licha ya changamoto 

zitokanazo na teknolojia hii. Uwezo wa Halmashauri kujitegemea katika bajeti zake 

umekuwa ukiongezeka kutoka 6.9% mwaka 2016/17 hadi kufikia 9.7% mwaka 

2019/20. Jedwali Namba 4 linaonesha  hali ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 

kipindi miaka mitano kinachoanzia mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020 

Hali ya ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri kuanzia mwaka wa Fedha 

2015/2016 hadi 2019/2020 

MWAKA KIASI 

KILICHPANGWA 

KIASI 

KILICHOKUSANYWA 

ASILIMIA 

2015/2016 2,652,275,330.00 2,542,022,270.00 93 

2016/2017 3,714,743,750.00 3,627,797,221.00 98 

2017/2018 3,992,665,270.00 3,414,723,367.67 86 

2018/2019 3,183,208,440.00 2,954,656,100.62 92 

2019/2020 5,371,119,322.00 4,425,164,812.21 82.4 

JUMLA 18,914,012,112 16,964,363,771.5 90.28 

  

2.6 Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Uwezeshaji wa wananchi kiuchumi umekuwa ukifanyika kupitia kuwajengea uwezo 

wananchi kuhusu ujasiriamali, biashara na kujitegemea kwa kuwahamasisha wananchi 

hususani vijana, akina mama na watu wenye ulemavu kujiunga katika vikundi na 

kuvisajili na hatimaye kupewa mitaji ya uanzishwaji wa shughuli za kiuchumi kupitia 

mikopo inayotolewa na Halmashauri. Kiwango cha mikopo kimeongezeka kutoka Tsh 

95,898,120.70 mwaka 2015 hadi kufikia Tsh 483,000,000.00  kwa jumla vikundi 87 

ambapo  Wanawake vikundi 56, vikundi vya Vijana 28 na   vikundi 3 vya Watu Wenye 

Ulemavu  mwaka 2019/2020 Vikundi hivi hujishusisha na shughuli za uzalishaji mali 
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ikiwemo shughuli za kilimo, ufugaji na baadhi wameanzisha viwanda vidogo vidogo vya 

kusindika mazao ya kilimo na vyakula vya mifugo. 

 

 SEKT
A 

SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA HALI ILIVYOKUWA 
2015/2016 

HALI ILIVYO 
2020 

6  

Maen
deleo 

ya 
Jamii 

Thamani ya mikopo iliyotolewa kwa 

vikundi 

2,000,000.00 483,000,000 

Mikopo kwa wanawake 0.00 281,000,000.00 

Mikopo kwa vijana 2,000,000.00 189,500,000.00 

Mikopo kwa walemavu 0.00 12,500,000.00 

Idadi ya vikundi vilivyosajiliwa 41 214 

Idadi ya kaya maskini 
zilizotambuliwa 

3,802 3,668 

Idadi ya kaya maskini zilizonufaika 
 

3,801 
 

3,627 

 

2.7 Miundombinu ya Barabara 

Usafiri kwa njia ya barabara Wilayani ni wa kuridhisha na umekuwa ukiboreka kila 

mwaka isipokuwa kwa sehemu chache zenye utelezi ambapo barabara ni za udongo 

mtupu bila changarawe. Kwa mwaka 2015/2016, wakati Serikali ya awamu ya tano 

inaingia madarakani, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ilikuwa na mtandao wa 

barabara wenye jumla ya Kilomita 725.93. Kati ya hizo, Kilomita 2.9 ni barabara ya 

lami, kilomita 154.43 ni barabara za Changalawe, na kilomita 568.6 ni barabara za 

udongo. Kwa kipindi cha miaka 5 ya uongozi wa awamu ya tano, barabara 

zimeendelea kutengenezwa na kukarabatiwa ikiwa ni pamoja na ujenzi wa madaraja 

matatu uliofanyika kwa mwaka wa fedha 2018/19 na matengenezo yamekuwa 

yakifanyika mara kwa mara.  

 

2.8 Sekta ya Kilimo na Ushirika 

Kwa ujumla, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe inajitosheleza kwa chakula na ziada 

huuzwa katika mikoa na nchi jirani za Malawi na Zambia. Kupitia mikakati thabiti ya 

kukifanya kilimo na mifugo kuwa cha kibiashara badala ya kilimo na ufugaji wa 

kujikimu, uzalishaji wa mazao ya kilimo na mifugo umekuwa ukiongezeka kila mwaka 

licha ya wakati mwingine kushuka kutegemea hali ya hewa. Hii imetokana na uwepo 

wa huduma za ugani karibu zaidi na wananchi kupitia msisitizo na maelekezo ya 

uongozi wa awamu ya tano unaowataka maafisa ugani kuwatembelea wakulima na 

wafugaji na kutoa ushauri wa kitaalamu badala ya kutumia muda mwingi ofisini kama 

ilivyozoeleka. 
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 SEKTA SHUGHUL
I 
ZILIZOTE

KELEZWA 

HALI ILIVYOKUWA 
2015/2016 

HALI ILIVYO 
2020 

MAELEZO 

6   Kilimo  N
a. 

Zao Kiasi Kiasi  

1 Mahindi  Tani 
103,737  

Tani 103,990  Uzalishaji 
umeongezeka kwa 
24.34%  

2 Mpunga  Tani 

3,023.0 

Tani 2,995 Wakulima kuhamia 

katika mazao mengine 

na maeneo mengi 

kupandwa parachichi. 

4 Mihogo  111,455 120,505.50 Uzalishaji 
umeongezeka kwa 8% 

5 Gimbi 7,820 88,730.10 Uzalishaji 
umeongezeka kwa 
1,034% 

6 Viazi 
mviringo  

503,119.0 504,060 Uzalishaji 
umeongezeka kwa 
0.18% 

8 Ndizi  356,404.0 475,273 Uzalishaji 
umeongezeka 

Kiwango 
cha 
uzalishaji 

wa mazao 
ya biashara  

1     

2     

3 Kahawa  291.6 648 Uzalishaji 
umeongezeka kwa 
122% 

4 Chai 7,877.8 7,969.5 Uzalishaji 
umeongezeka kwa 
1.1% 

Pembejeo 
zilizopokele

wa 

Mbolea    

13,572.8 (Tani) 12,960(Tani) Zimeshuka kutokanana 

kuondole kwa ruzuku 
ya pembejeo.  

Viuatilifu 

(Madawa ya 
mimea ) 

15,211.4 ( lita) 28,132 Uzalishaji 

umeongezeka kwa 
45.92% 

Idadi ya 

watumishi 

100 73 - 

Vituo vya 
rasilimali za 

kilimo 

1 1 - 
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Idadi ya 
SACCOS 

37 31 SACCOSS  06 
zimefutwa kutokana  
na kutofanya kazi kwa 

muda mrefu  

Idadi ya 

AMCOS 

17 50 Ongezeko la 66%  

Mbegu  240  268.2  Ongezeko la 89.4% 

 

 

 

 

2.9 Sekta ya Mifugo. 

Sekta ya mifugo uchangia kiasi kikubwa cha uboreshaji wa maisha ya wakazi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Rungwe. Katika serikali ya awamu ya tano shughuli mbalmbali zimefanyika 

katika utekelezaji wa sera ya mifugo ya Taifa inayolenga kuboesha ufugaji wenye tija kwa 

wananchi na kuongeza mnyororo wa thamani wa mifugo. Jedwali hapa chini linaonesha 

shughuli zilizotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano ya serikali ya awamu ya tano 

kinachoanzia mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020. 

 

 SEKTA SHUGHU
LI 

ZILIZOT
EKELEZ
WA 

HALI ILIVYOKUWA 
2015/2016 

2019/20

20 

MAELEZO 

8 Mifugo Idadi ya 
mifugo 

(taja kwa 
kila aina) 

    

Ngombe wa 

Kisasa 

27,957 40,820 Ufugaji umeongezeka 

kwa 64.4% 

Mbuzi wa asili  2,013 7,830 Ongezeko la 25.71% 

Idadi ya majosho 
yaliyokarabatiwa 

0 2 - 

Idadi ya ng’ombe 

waliopatikana 
kwenye uhimilishaji 

288 532 Ng’ombe 

wameongezeka kwa 
54% 

Kiwango cha ngozi 
kilichozalishwa 

10,183 8,091 Soko la ngozi 
lilishuka kwa miaka 
03 kwa sasa 

linaendelea vizuri na 
asilimia 85 
zinanunuliwa  

  Vituo vya 
kukusanyia Maziwa  

01 12 Lengo lilikuwa kuwa 
na vituo 10 sawa na 

ongezeko la 110% 
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9.  Uvuvi Kiwango cha 
uzalishaji wa 

samaki na dagaa 

1,401 4,029 Ongezeko la 34.77% 

Idadi ya mabwawa 
yaliyojengwa 

250 296 Ongezeko la 84.44% 

  Kiwango cha 
uzalishaji wa 
samaki na dagaa 

1,401 4,029 Ongezeko la 34.77% 

 

2.10 Sekta ya Utawala  

Shughuli ya kusimamia utawala bora katika ngazi ya Halmashauri ikiwa ni pamoja na 

kufanikisha usimamizi wa vikao ngazi ya vijiji na Kata, usimamizi majukumu na haki za 

watumishi kwa kuzingatia sheria, taratibu na miongozo mbalimbali imeweza kutekelezwa kwa 

kipindi cha kuanzia mwaka 2015/2016 hadi 2019/2020 kama inavyoonekana hapa chini; 
 

 SEKTA SHUGHULI 
ZILIZOTEKELEZWA 

HALI 
ILIVYOKUWA 
2015/2016 

HALI ILIVYO 
2020 

MAELEZO 

10  Utawala  Idadi ya Ofisi za Kata 06 10 Ongezeko la 

48.2% 

Idadi ya Ofisi za Vijiji 60 125 Ongezeko la 

81% 

Idadi ya watumishi 
waliopata mafunzo (ya 
muda mrefu na muda 

mfupi) 

65 399 Ongezeko la 
95% 

Vikao vilivyofanyika kwa 

ngazi ya msingi. 

1,491 7,580 Ongezeko la 

80%  
 

2.11 Sekta ya Ardhi  

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina jumla ya Hekari 123,186 kati ya hizo hekari 83,613.6 

zinafaa kwa shughuli za uzalishaji wa mazao ya kilimo na hekari 39,572.4 sawa na asilimia 32 

ina milima, mabonde, misitu, mito na maeneo ya makazi. Ili matumizi ya ardhi yanakuwa 

endelevu, katika kipindi cha miaka mitano ya awamu ya tano, shughuli zifuatazo zimefanyika 

katika kuhakikisha sekta ya ardhi inaboresha maisha ya wananchi, shughuli zifuatazo 

zimefanyika; 
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SEKTA SHUGHULI 
ZILIZOTEKELEZWA 

HALI 
ILIVYOKUWA 

2015/2016 

HALI ILIVYO 
2020 

MAELEZO 

11.Ardhi  Kuongeza idadi ya 
hatimiliki za viwanja 

36 240 Ongezeko la 85% 

Kuongeza idadi ya 
hatimiliki za kimila 

1018 1893 Ongezeko la 53% 

Kuongeza idadi ya Vijiji 
vilivyoandaliwa matumizi 
bora ya ardhi 

121 125 Ongezeko la 
99.2% 

 Kuongeza idadi ya viwanja 
vya makazi vilivyopimwa 

34 701 Ongezeko la 
95.14% 

Kuongeza idadi ya 

hatimiliki za viwanja 

36 240 Ongezeko la 85% 

 

Pamoja na muhtasari huu nimeambatanisha na jedwali linaloonesha miradi na shughuli 

zilizotekelezwa katika kipindi cha miaka mitano. 

 

LOEMA I. PETER 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

RUNGWE 


