HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE
TAARIFA ZA IDARA YA MIFUGO
1.WATUMISHI
Idara ya Mifugo na Uvuvi ina watumishi wapatao 24,katika watumishi hawa wanne wako ngazi ya Wilaya (Makao makuu),na 20 wako kwenye ngazi ya kata.
2.MIFUGO ILIYOPO KWENYE HALMASHAURI
	Na
	Aina ya mfugo
	2015/16
	2016/17
	2017/18
	2018/19
	2019/20

	1
	Ng’ombe wa asili 
	2015/16
	31,320
	10,534

	8,374

	8,374

	2
	Ng’ombe wa kisasa
	31,320
	27,957
	33,585
	40,826
	40,826

	3
	Mbuzi wa asili
	27,957
	2,013
	7,156
	 7,156
	7,830

	4
	Mbuzi wa maziwa 
	2,013
	306
	306
	334
	240

	5
	Kondoo 
	306
	1,914
	1,432
	1,432
	735

	6
	Nguruwe 
	1,914
	17,127
	23,309
	23,309
	16,510

	7
	Kuku wa asili 
	17,127
	300,183
	172,834
	172,834
	215,120

	8
	Kuku wa mayai 
	300,183
	                             5116
	
5,116
	
5,116
	
1,560

	9
	Mbwa 
	2,540
	2,540
	2,540
	2,631
	2,540

	10
	Punda 
	08
	08
	0
	0
	0

	11
	Bata 
	1521
	1521
	1,451
	1451
	1,521

	12
	Kanga 
	254
	254
	245
	245
	254

	13
	Bata  mzinga 
	23
	23
	19
	15
	23

	14
	Sungura 
	126
	126
	119
	119
	126

	15
	Paka 
	274
	274
	293
	293
	274

	16
	Njiwa
	345
	345
	298
	298
	345





3.UZALISHAJI WA MAZAO YA MIFUGO
	Mwaka
	Uzalishaji maziwa kwa lita
	Uzalishaji wa nyama kwa Kg
	Uzalishaji wa ngozi

	2010/11
	49,761,000
	1,351,931
	2,976

	2011/12
	53,132,000
	1,352,632
	3,180

	2012/13
	56,028,000
	1,353,130
	3,200

	2013/14
	57,873,000
	1,395,336
	5,480

	2014/15
	59,823,000
	1,584,345
	7,300

	2015/2016
	60,000,000
	1,458,235
	800

	2016/2017
	61,000,000
	1,645,790
	9,238

	2017/2018
	62,500,000
	1,337,555
	7,315

	2018/2019
	44,758,989
	1,099,405
	6,266

	2019/2020
	44,758,989
	970,920
	8,091


4. VYAMA VYA USHIRIKA,NA MIUNDOMBINU YA KUKUSANYIA MAZIWA,NA SOKO LA MAZIWA
I ) VYAMA VYA USHIRIKA WA MAZIWA
Katika Halmashauri ya Rungwe kuna jumla ya vyama vya msingi vya ushirika vilivyo sajiliwa  24 na chama kikuu kimoja (MAZIWA COOPERATIVE UNION). Vyama vya msingi vinavyounda chama kikuu viko 23  na chama cha MUWAMARU hawakukubaliana na mfumo wa chama kikuu .
Chama kikuu cha ushirika kina jumla ya wanachama 480 kutoka kwenye kata 26 za Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe.

	S/N
	JINA LA CHAMA
	KIASI CHA  MAZIWA KWA SIKU

	1
	MAZIWA COOPERATIVE UNION (MCU)
	LITA 1,000

	2
	MUWAMARU
	LITA 12,000

	3
	UKUKWE
	LITA 400

	
	JUMLA KWA SIKU
	LITA 13,400



II  ) WASINDIKAJI  MAZIWA WALIOPO  RUNGWE
Katika Halmashauri ya Rungwe kuna jumla ya wasindikaji wadogo wanaojihusisha na biashara ya maziwa 12 katika maeneo tofauti ambao hununua maziwa kwa wafugaji . Soko kubwa la wasindikaji ni  kwa wakazi wa Rungwe na pia Wilaya jirani zinazopakana na Rungwe.
Orodha ya wajasiriamali ni kama ifuatavyo:
	NA
	JINA
	KITUO
	LITA/SIKU

	1

1
	Maendeleo Mwambusye
	Bagamoyo
	1000

	2
2
	Atupakisye Kibangula
	Bagamoyo
	1000

	3
3
	Baraka William
	Makandana
	200

	7
4
	Godwin Mwasalwiba
	Mpuguso
	800

	10
5
	Rose Kajaba
	Kiwira
	500

	6
	Ernest Kamendu
	Mpuguso
	1000

	13
7
	Atupakisye Adam
	Kiwira
	500

	84
8
	Mama Mgimba
	Ibighi
	500

	15
9
	Denis Kamili
	Kiwira
	100

	17
10
	Mbembela
	Mpuguso
	300

	18
11
	Atufikile Kasiba
	Mpuguso
	100

	19
12
	Neema Timoth
	Mpuguso
	100

	
	jumla
	
	6,100



III) MIUNDOMBINU YA UKUSANYAJI WA MAZIWA.
Katika Halmashauri ya (W) ya Rungwe kuna jumla ya vituo vya kupozea maziwa mabichi 12. Kati ya hivyo kituo cha Bagamoyo kinamilikiwa na ASAS-DAIRIES ,Kituo cha Kyimo ni mali ya Mtandao wa wafugaji FARAJA  ambacho kimekodiswa kwa  Kampuni ya ASAS.Vituo 10 vinamilikiwa  na chama kikuu cha ushirika ( MCU) ambavyo vimejengwa kwa ufadhili wa mradi wa EADD II.
Kwa ujumla vituo vyote 12 vya kupozea maziwa ni vituo vya kisasa ambapo mfumo ukikaa vizuri kutakuwa na ukombozi mkubwa sana wa Tasnia ya maziwa katika Halmashauri ya Rungwe na Taifa kwa ujumla.
IV) SOKO LA MAZIWA
Kwa ujumla katika Halmashauri ya (W) ya Rungwe kuna fursa kubwa sana ya kuweza kuwainua wafugaji wa ng’ombe wa maziwa kuendelea kufuga kwa tija  na kuwa Halmashauri ya mfano nchini ukizingatia kuwa ina fursa zote za msingi ikiwemo Uwepo wa ngo’mbe 40,826 wa maziwa ambao huzalisha kiasi cha lita 146,750 kwa siku ambapo kwa mwaka zinazalisha lita 44,758,989.
Maziwa yenye soko maalum kwa siku ni lita 18,957
Kwa sasa Wanunuzi wakubwa wa Maziwa yanayo zalishwa Rungwe ni :
i) Kampuni ya ASAS DAIRIES (MUWAMARU) Lita 12,000
ii) Wasindikaji wadogo wanaomiliki viwanda lita 6100
iii) Kiwanda cha maziwa Njombe wastani wa lita 857 kwa siku  
Aidha kiasi cha maziwa ambacho hakina soko maalumu ni lita 67,750 ambazo h zinatumika na wakazi wa Rungwe kwa kuweka bili majumbani ,mahotelini,migahawani, wachuuzi na matumizi ya nyumbani. Soko likiimalika maziwa haya yatapata mfumo mzuri wa kibiashara.maziwa yasiyo na soko maalumu inakadiliwa kuwa 59,943 kwa siku. 
V) WADAU WA TASNIA YA MAZIWA RUNGWE
Katika Halmashauri ya Rungwe Kuna wadau mbalimbali wanaoshirikiana na Serikali katika kuendeleza tasnia hii kama inavyoonekana kwenye jedwali.
	S/N
	JINA LA MDAU
	KAZI ANAZOFANYA

	1
	HEIFER
	Wanatoa elimu ya kuhakikisha mfugaji anaongeza uzalishaji wa maziwa

	
	
	Kuwaunganisha wafugaji kuwa na vyama vya msingi

	
	
	Wamejenga miundombinu ya kukusanyia maziwa (vituo 10) vyenye uwezo wa Kukusanya lita 34,000

	2
	ASAS DAIRIES
	Kukusanya na kuyauza maziwa kutoka kwa wafugaji

	
	
	Kampuni inaendelea na ujenzi wa kiwanda cha kuchemshia maziwa Ilenge

	
	
	Kampuni inatoa elimu ya ubora wa maziwa kwa wafugaji

	3
	AFRICA BRIDGE
	Shirika lisilo la kiserikali wanatoa ng’ombe kwa wafugaji (familia za watoto yatima) kopa ng’ombe lipa ng’ombe

	4
	INNOVAFRICA
	Mradi unasimamiwa na SUA kwa malengo ya utafiti wa malisho bora ya mifugo kwa njia ya mashamba darasa

	5
	GREENING LIVESTOCK
	Mradi unaofanywa kutafiti athari za gesi ukaa zinazozalishwa na mifugo

	6
	ADGG(Africa dairy genetic gain)
	Mradi unaofuatilia na kushauri koosafu za ng’ombe wa maziwa



[bookmark: _GoBack]5.UDHIBITI WA MAGONJWA YA MIFUGO
Idara ya mifugo ina dhibiti magojwa yote ya mifugo katika Halmashauri kwa kutoa elimu kwa wafugaji kupitia njia ya  Maafisa Ugani waliopo kwenye kata, na  pia kwa njia ya Redio chai kila siku ya jumatatu kuanzia saa 11 jioni hadi saa 12 jioni na kipindi hiki kurudiwa siku ya ijumaa kuanzia saa 1 jioni hadi saa 2.Aidha chanjo za mifugo hutolewa kila mwaka kuanzia mwezi wa 8 hadi wa 12,hata hivyo kuna chanjo ambazo  hutolewa kila baada ya miezi mitatu kwa upande wa mifugo jamii ya kuku.
UVUVI
Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina mazingira mazuri yanayofaa kwa ufugaji wa samaki katika mito, maziwa na mabwawa ya kuchimba. Ipo mito mingi inayotiririsha maji kipindi chote cha mwaka bila kukauka hivyo kutoa uhakika wa maji kwa mwaka mzima. Uhitaji wa  bidhaa za samaki unakuwa kila mwaka hivyo kutoa soko la uhakika kwa wafugaji. Wananchi wamehamasika sana kufuga samaki kwa ajili ya kitowewo na biashara ambapo wafugaji wapatao 171 wamejikita katika uzalishaji wa samaki na tayari wamejenga mabwawa 250 ili kukidhi uhitaji wa soko landani.


