
HOMA YA NGURUWE INAVYODIDIMIZA UCHUMI WA WANANCHI. 

Noah Kibona,Rungwe DC 

Mtaalamu wa mifugo kanda ya Iringa Dr. Solomon Nog’ona anataja idadi ya  nguruwe  

wanaofugwa  nchini Tanzania kuwa wanakadiliwa kufikia million 2.14 na asilimia 60% ya 

nguruwe hao hufugwa mikoa ya Nyanda za juu kusini ambapo kwa mwaka huzalisha faida 

inayokadiriwa kufikia billion 250. 

Mkurugenzi wa huduma ya mifugo kutoka wizara ya Mifugo na uvuvi Profesa Hezron Nonga 

anazitaja faida za ugugaji wa nguruwe kuwa ni pamoja na kuongeza lishe kwa ngazi ya kaya, 

kipato kwa jamii na mbolea katika mashamba ya wakulima. 

 Mwaka 2010 ulikuwa mwaka usio wa neema kwa wakazi wa nyanda za juu kusini. Wimbi 

kubwa la nguruwe liliteketea. Haikuwa sababu nyingine bali ni ugonjwa wa homa ya nguruwe 

(African swine fever) ambapo tangu uingie nchini kupitia mlango wa mpaka wa nchi ya Malawi 

wilaya ya Kyela katika mkoa wa Mbeya umerudisha sana juhudi za wafugaji wa Nguruwe. 

Ugonjwa huu unaosababishwa na vimelea aina ya virusi ambavyo huambukiza kwa haraka sana 

kutoka nguruwe pori na kwenda kwa nguruwe wanaofugwa ambao hatimae huenezwa na 

nguruwe wenyewe kwa wenyewe wanaofugwa kwa kugusana. Mpaka sasa ugonjwa huu 

haujatokomezwa pamoja na juhudi nyingi za serikali na wadau wa sekta ya mifuo unaoendelea 

anafafanua Profesa Gerald Misinzo kutoka chuo kikuu cha kilimo “SUA” Mkoani Morogoro. 

Ugonjwa huu umeenea nchi nzima huku mikoa ya nyanda za juu kusini ikiwa na maambukizi 

makubwa zaidi wa asilimia 60%. Awali uligundulika nchini Kenya mwaka 2010 na kwa sasa 

umeenea dunia nzima huku nchi ya China barani Asia ikiongoza kwa maambukizi. 

Ayubu Mwakamela ni mfugaji wa kata ya Matwebe wilaya ya Rungwe, na anautaja ugonjwa huu 

kama mshale wenye sumu katika harakati zake za kujikwamua kiuchumi kwani mwaka 2011 

takribani nguruwe wake 10  walikufa kutokana na ugonjwa huu. Kwa wakati ule hakuwa na 

uelewa mpana na namna ya kukabiliana na kusambaa kwake  lakini kwa sasa baada ya msaada 

mkubwa kutoka kwa wataalamu wa mifugo  anaweza kupambana na  madhila yake. 

Hali imekuwa tofauti kwa  Kefa Mwakisambwe  mkazi wa kata ya Kiwira kwani yeye ameamua 

kufuga kuku na samaki baada ya kuteketeza  nguruwe wapatao 20 kutokana na kukosa ujuzi wa 

kupambana na ugonjwa huu. 

Lakini Ayubu Mwakisu hajapata madhara yeyote toka ugonjwa huu uingie nchini kwa kuwa yeye 

tayari ametengeneza mazingira ya mifugo yake kutoingiliana na mifugo toka nje ya himaya yake 

ikiwa ni pamoja na kutumia viuawadudu mara kwa mara. 



DALILI ZA HOMA YA NGURUWE 

1. Nguruwe hunyong’onyea na kukosa hamu ya kula na kukusanyika mahali pamoja. 

2. Joto kali la mwili huongezeka mpaka kufikia nyuzi 42 C 

3. Nguruwe huwa na rangi ya bluu au nyekundu katika sehemu za mwili hasa zisizo na 

manyoya marefu kwenye masikio, nyuma na mapaja, chini ya tumbo na miguu. 

4. Nguruwe hutoa kinyesi chenye damu na kushindwa kusimama. 

5.  Kutapika, kuharisha na kupungua uzito. 

6. Kutupa mimba na vifo hutokea baada ya wiki moja au mbili. 

7. Ukipasua ndani utakuta kongosho, figo, na viungo vingine vikiwa vimevimba na kujaa 

damu. 

UENEAJI WA UGOJWA HUU 

Ugonjwa huu husambaa zaidi kuanzia mwezi wa novemba mpaka Februari na 

husambaa kupitia  kupe laini (Ornithodorous) mwenye vimelea  kwa kunyonya damu ya 

nguruwe asiye na ugonjwa. Pia ugonjwa husambaa kwa  kwa  njia ya majimaji au damu 

ya nguruwe mgonjwa. Ugonjwa huu pia  unaweza kuenea kwa njia hizi: 

1. Utupaji wa nguruwe waliokufa  na homa ya nguruwe hovyo hovyo au katika vyanzo 

vya maji. 

2. Kuingiza nyama au nguruwe  kutoka nchi jirani bila kuzingatia taratibu za idara ya 

mifugo. 

3. Ununuzi wa nguruwe hasa katika meneo ambayo ugonjwa tayari umebainika 

kuwepo. Tabia ya kununua nguruwe kutoka kona moja hadi nyingine ni vema 

ukapata ushauri au kibali kwa afisa mifugo. 

4.  Ufugaji huria au kuruhusu wafugaji kuingia katika banda la nguruwe bila kuchukua 

tahadhali zinazostahili. 

           KWA NINI UGONJWA HUU HUENEA WAKATI WA MVUA. 

Ugonjwa huu huenea zaidi wakati wa mvua kwa kuwa wakati huo mvua huchagiza 

utiririshaji wa maji kutoka eneo moja hadi lingine. Maji ya mvua hubeba kinyesi cha 

nguruwe, mikojo, mizoga, bakiteria kutoka eneo lililoathirika hadi lingine. Pia wakati huo 

mazalia ya wadudu yanaongezeka kwa kasi hali inayopelekea ndege hasa kuku kuparua 

kando na ndani ya banda  na hivyo kubeba vimelea katika mabawa na miguuni na 

kuyasambaza maeneo mengine. 

 

VIFO VYA NGURUWE WILAYANI RUNGWE KUTOKANA NA HOMA YA NGURUWE 

Dr.Israel Mwalyaje ni mtaalamu wa mifugo halmashauri ya wilaya ya Rungwe na avitaja vifo vya 

nguruwe kuwa ni pigo la kipato kwa wafugaji anaowasimamia. Mathalani nguruwe mmoja wa 



umri wa kuchinjwa huuzwa kwa wastani wa shilingi 150,000 hadi 350,000/= hivyo mwaka 2010 

pato la mauzo ya nguruwe linalokadiriwa kufikia 127,000,000 lilipotea. Lakini elimu pamoja 

juhudi za maafisa ugani kuwatembelea wafugaji katika kaya zao vifo vimemeendelea kushuka  

kama jedwali linavyoonesha chini. 

 

 

 

S/N MWAKA IDADI YA 
NGURUWE 

WALIOKUFA 
KIWILAYA 

IDADI YA 
NGURUWE 
KIWILAYA 

1 2010 635 56,876 

2 2011 493 56,241 

3 2012 459 55,782 

4 2013 315 26,467 

5 2014 07 18,922 

6 2015 0 21,234 

7 2016 0 22,311 

8 2017 15 23,309 

9 2018 5 24,495 

10 2019 68 16,510 

 

 

MADHARA YA HOMA YA NGURUWE 

Ugonjwa huu hauna tiba wala chanjo na unapoingia katika banda la mfugaji nguruwe wengi 

huugua na kufikia asilimia 100. Kwa hiyo ugonjwa huu husabababisha kutokuwa na usalama wa 

chakula na kuleta umasikini. Aidha wananchi wa kipato cha chini na kwa kiasi kikubwa 

wanashindwa kutatua mahitaji kama vile ada ya shule, matibabu na huduma za fedha vijijini 

(Village coopetives Bank-VICOBA) 

 

NAMNA YA KUTHIBITI HOMA YA NGURUWE 

Mtalaamu wa mifugo Dr. Mwalayaje anazitaja mbinu ambazo wakulima wanaweza 

kuzitumia ili kuondokana na vifo vya nguruwe na hivyo kupandisha kipato cha kaya 

na taifa kwa ujumla. 



1. Mara vifo vinapotokea au dalili kubainika toa taarifa kwa mtaalamu wa mifugo 

2. Pulizia dawa za kua vidudu ndani na nje ya banda la nguruwe mara moja kwa 

mwezi ikiwa ni pamoja na kufanya usafi mara kwa mara. 

3. Nunua nguruwe au Nyama yake katika maeneo ambayo yamehakikiwa kuwa 

hayana maambukizi ya homa ya nguruwe. 

4. Vyombo vya usafiri kama Magari, matrekta, guta au pikipiki vipuliziwe dawa 

kabla na baada ya kupakia nguruwe . 

5. Tengeneza sehemu ya kuweka dawa ya kukanyaga wakati unaingia na kutoka 

kwenye banda. 

6. Watu kando na mhudumu wasikaribie au kuingia katika banda la nguruwe. 

7. Usichanganye nguruwe wenyeji na wageni. 

8. Chakula cha nguruwe kinunuliwe maeneo ambayo ugonjwa umeripotiwa. 

 

WAMILIKI WA BUCHA WAONYWA 

Mtalaanu kutoka shirika la chakula Duniani “FAO” Profesa Folorunso Fasina 

anawanyoshea kidole wamiliki wachinjaji na wamiliki wa maduka ya kuuzia 

nyama ya nguruwe kuwa ni kikwazo cha juhudi za kutokomeza ugonjwa huu 

kwani wamekuwa wakinunua nguruwe wagonjwa kwa bei nafuu na kuuza nyama 

kwa bei kubwa na kupata faida lukuki huku wakiendelea kusambaza ugonjwa 

kwa wanunuzi kula nyama na kusambaza mabaki ovyo.  

 

FAIDA YA UFUGAJI WA NGURUWE 

Mfugaji kutoka chama cha wafugaji wa Nguruwe “TAPIFA”bibi Doreen Maro 

anazitaja faida za ufugaji wa nguruwe kuwa ni pamoja na: 

1.Nguruwe huongeza kipato cha kaya kwani kitoto cha nguruwe huuzwa kati ya 

shilingi 50,000/= hadi 60,000/= kwa mbegu ya kawaida. Lakini hufikia hadi 

80,000/= kulingana na aina ya mbegu. Nguruwe anaweza kuzaa watoto hadi 

kufikia 18 kutokana na lishe, aina ya mbegu, matibabu na huzaa mara mbili hadi 

nne kwa mwaka. Hali hii inaweza kumkwamua mfugaji kwa kujenga nyumba ya 

kisasa, karo kwa watoto shuleni, kulipia ankara mbalimbali kama maji, umeme, 

nauli, utalii na matibabu. 

 

2.Nguruwe husaidia upatikanaji wa mbolea kwa ajili ya kilimo cha mazao ya 

bustani na mazao mengine ya kudumu. 

 

3. Nguruwe wameongeza ajira kwa wananchi wengi kufungua maduka ya kuuza 

nyama ya nguruwe, kusafirisha nguruwe na maduka ya kuuza vyakula vya 

mifugo.  



 

 

 

 

 

 

 

 

  

 


