
HALMASHAURI YA WILAYA 

YA RUNGWE



Utekelezaji wa Ilani ya

uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi ya mwaka 2020 –

2025



 Utangulizi
 Utekelezaji wa Ilani ya CCM kwa Sekta
1. Sekta ya Kilimo
2. Sekta ya Mifugo na Uvuvi
3. Sekta ya Utalii
4. Sekta ya viwanda na biashara
5. Sekta ya Afya
6. Elimu
7. Maendeleo ya jamii
8. Mapato

Yaliyomo



Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe kama

zilivyo taasisi zingine nchini inaendelea na

utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama

cha Mapinduzi ya mwaka 2020 – 2025 kwa

kuhakikisha inasimamia ipasavyo matumizi

ya fedha zinazotolewa na Serikali pamoja na

Wadau mbalimbali wa maendeleo kwa lengo

la kuwatea maendeleo Wananchi wa Rungwe

na Tanzania kwa ujumla. Fedha hizi ni

pamoja na zinazoletwa kwa ajili kufadhili

miradi mbalimbali ya kisekta kama vile

elimu na afya.

Utangulizi



Utangulizi unaendelea…..

Kwa mwaka wa fedha 2024/2025 Halmashauri

ya wilaya ya Rungwe imepoke a fedha jumla ya

kiasi cha shilingi 6,279,179,328.63 Kwa ajili ya

utekelezaji wa miradi ya maendeleo kutoka

sekta za Afya, Elimu, Maendeleo ya Jamii

pamoja na Kilimo na mifugo.

Katika kuhakikisha Ilani ya uchaguzi ya CCM

ya mwaka 2020 – 2025 inatekelezwa kikamilifu,

Halmashauri imejiwekea utaratibu Madhubuti

wa kusimamia miradi inayotekelezwa ili miradi

hiyo iakisi thamani halisi ya fedha iliyotolewa



BAR CHATI KWA MAPOKEZI YA FEDHA ZA

MIRADI YA MAENDELEO. 2023/24
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Serikali Kuu EP4R SRWSS SEQUIP Own Sources

Serikali Kuu , 

4,860,866,995.89

310,900,000.00

687,442,147.60

899,000,000

1,979,275,904.30

Series1



UTEKELEZAJI WA ILANI YA 

UCHAGUZI KISEKTA

 Wilaya ya Rungwe kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali

wa Maendeleo inatekeleza malengo na Dira ya Taifa ya

Maendeleo ya mwaka 2025 kwa kuzingatia, Malengo ya

Maendeleo Endelevu (SDGs) na ilani ya Uchaguzi ya Chama

cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 – 2025

 Halmashauri imeendelea kutekeleza mipango

mbalimbali ya Maendeleo ya muda mfupi na muda

mrefu kwa sekta mbalimbali kama ifuatavyo;



1. SEKTA YA KILIMO
Kukuza sekta ya kilimo ni utekelezaji wa Ilani ya

Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka

2020 -2025 ibara ya 37

Halmashauri ya wilaya ya Rungwe ina ukubwa wa

hekta 123,186.00 na eneo linalofaa kwa kilimo ni

hekta 92,390.6

Kutokana na hali nzuri ya hewa, Sekta ya Kilimo

inachangia kwa kiasi kikubwa katika uchumi wa

Wilaya. Zaidi ya asilimia 90

Mazao muhimu ya biashara ni Kahawa, Chai,

Kokoa na Parachichi. Na mazao ya chakula ni

pamoja na Ndizi, Mahindi, Viazi mviringo, Viazi

vitamu, Maharage na Mpunga.



Sekta ya Kilimo inaendelea…

Mafanikio ya sekta ya kilimo

Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula

ambapo Halmashauri inajitosheleza kwa chakula na

ziada inauzwa nje ya Wilaya, Mkoa na Nchi jirani.

Uzalishaji wa mazao ya biashara kama vile kahawa

umeongezeka kutoka tani 647.7 mwaka 2020 hadi

tani 1,226.5 Disemba 2024 sawa na ongezeko la

asilimia 89.3

 Jumla vitalu 35 vya miche bora ya Parachichi,

Kahawa na Kakao vimeanzishwa katika Kata za

Bulyaga, Kyimo, Mpuguso Masukulu, Ikuti,

Makandana, Lufingo na Kiwira



Mafanikio Sekta ya Kilimo……….

 Ambapo vitalu 2 kati ya vitalu 35 vya parachichi na kakao

vimeanzishwa na Halamashauri ya Rungwe na Vitalu viwili vya

miche ya kahawa vilianzishwa na Bodi ya kahawa Tanzania na

miche hiyo itagawiwa bure kwa wakulima.
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SEKTA YA KILIMO

 Jumla ya tani 6,537.8 ya mbolea za kupandia

na kukuzia zimesambazwa na kununuliwa na

wakulima na kupelekea kuongezeka kwa

uzalishaji wa mazao. Jumla ya wakulima 39,650

Wamesajiliwa katika mfumo wa mbolea za

ruzuku.

 Wastani wa uzalishaji wa mazao ya chakula

umeongezeka kama ifuatavyo:-

Mahindi tani 102,945 mwaka 2020 hadi tani

103,990 Disemba, 2024

 Ndizi tani 352,848 mwaka 2020 hadi tani

356,404.0 mwaka 2024

 Mpunga tani 3,023.0 mwaka 2020 hadi kufikia

tani 3,080.5 kufikia Disemba, 2024.
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KILIMO MAFANIKIO……..

 Viazi mviringo tani 503,119.0 mwaka 2020

kufikia tani 503, 622 mwaka 2024

 Magimbi tani 7,820 mwaka 2020 kufikia tani

7,826.10 mwaka 2024

 Aidha, Barabara yenye km 11 Ndulilo - Itete

imejengwa kwa programe Agri-connect

 Wakulima wanaopata huduma za ugani

wameongezeka kutoka Wakulima 66,387 mwaka

2020 na kufikia 75,105 Disemba, 2024

 Uwiano wa wakulima wanaotumia mbolea za

viwandani umeongezeka kutoka 76% mwaka

2020 kufikia 87% kufikia 2024.

 Upimaji wa afya ya udongo, jumla ya sampuli 499 zimekusanywa,

kupimwa na kutolewa matokeo kwa ajili ya kuwashauri wakulima

kuanzia mwezi Julai hadi Disemba,2024.
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UPIMAJI WA UDONGO

 Jumla wakulima 249 walipimiwa sampuli na

kupewa ushauri wa aina na kiasi cha mbolea

wanachopaswa kutumia katika mashamba yao.
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KILIMO……. Ushirika

 Mitaji katika vyama vya Ushirika imeongezeka

kutokana na uhamasishaji na uanzishwaji wa

vyama viwili vya Ushirika vya zao la parachichi na

mboga mboga na matunda kwa kufikia Sh

739,197,091 mwaka 2024 kutoka Kiasi

kilichokuwepo cha Sh.728,696,891 mwaka 2020

 Uzalishaji wa zao la kokoa umeongezeka kupitia

vyama vya Ushirika kutoka Tani 581 mwaka

2020/2021 na kufikia Tani 758 mwaka 2023/2024

 Uzalishaji wa zao la kahawa kupitia vyama vya

Ushirika umeongezeka kutoka Tani 627 mwaka

2020/2021 na kufikia Tani 1,758 mwaka 2023/2024
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KILIMO…….

 Vyama vya Ushirika 102 vimeanza kutumia

mfumo mpya wa usimamizi wa kidigitali uitwao

MUVU kwa mwaka 2024/2025 hasa katika

kuboresha na kutunza kumbukumbu za chama na

wanachama.

 Utunzaji huu wa kumbukumbu utasaidia katika

kubaini changamoto na pia katika ukaguzi wa

hesabu za vyama vya Ushirika.

 Vyama Vya Ushirika 102 kati ya vyama 109

vimeweza kukaguliwa na ofisi ya Ushirika na

Wakaguzi wa Nje waitwao COASCO na hali ilivyo

kwa sasa ukaguzi uliofanywa umesaidia utendaji

wa vyama kuendelea kuimarika.
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Sekta ya Kilimo …Changamoto

Kushuka kwa baadhi ya mazao ya biashara

Kutokana na kutopatikana kwa pembejeo

kwa wakati

Ukosefu wa uhakika wa masoko ya mazao

Bei ndogo za mazao ya kilimo

ikilinganishwa na gharama za uzalishaji

Vyama vingi bado havijaajiri

watendaji wenye sifa stahiki katika

kusimamia na uendeshwaji wa

Vyama.



Sekta ya Mifugo

Wakazi wa Rungwe hufuga mifugo mbalimbali hasa

ng’ombe, mbuzi kondoo, nguruwe, kuku. Kwa

takwimu zifuatazo

Aidha, Kuendelea kuenea kwa ng’ombe bora wa

kisasa kumechangiwa na upandishaji ng’ombe kwa

njia ya chupa (Uhimilishaji) 2024/2025.

Aina ya Mfugo Mwaka 2023 Disemba 2024

1. Ng’ombe 49,790 52,208

2. Mbuzi 2,800 3,852

3. Kondoo 270 350

4. Kuku 219,277 455,866

5. Nguruwe 16,709 40,022



Sekta ya Mifugo inaendelea……

 Takwimu za mwaka 2024/2025 katika Halmashauri ya

Wilaya ya Rungwe kwa upande wa ng’ombe wa kisasa.

 lita 64,800,000 kwa mwaka ni sawa na wastani wa lita

180,000 kwa siku na wastani wa uzalishaji kwa ng’ombe

mmoja kwa siku ni lita 10 hadi 15.

 Kiasi kinachouzwa kwenye soko rasmi ni Lita 33,100

kwa siku sawa na 18% ambapo Kampuni ya ASAS Dairy

Company inanunua kiasi cha lita 28,000 kwa siku. Na

kiasi kikubwa cha maziwa huuzwa kwenye soko lisilo

rasmi

Mwaka Idadi ya

Ng’ombe

Uzalishaji wa

Maziwa (lita)

2020 41,166 48,339,708

2024 44,717 64,800,000



MIFUGO… MAFANIKIO

Ufugaji wa Samaki

 Ongezeko la mavuno ya samaki aina ya Pelege

kutoka kg 3,291.5 mwaka 2020 kufikia kg 6,730

mwaka 2024 yenye thamani ya Shilingi

60,570,000 kwa mwaka wa fedha 2023/2024

 Kuongezeka idadi ya mabwawa ya ufugaji wa

samaki kutoka 250 mwaka 2020 hadi kufikia 304

Disemba, 2024
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Sekta ya Mifugo ……

Changamoto zinazoikabili sekta hii ya

Kilimo ni pamoja na:

1. Upatikanaji wa soko la maziwa lenye tija

kwa mfugaji

2. Upungufu wa maafisa ugani. Kwa sasa

Halmashauri ina upungufu wa maafisa

ugani 69.

3. Uchakavu wa miundo mbinu ya machinjio



Sekta ya mifugo…..
Utatuzi wa changamoto

 Halmashauri inaendelea kuwashawishi

wajasiriamali kuendelea kuwekeza katika biashara

ya maziwa ambapo kwa mwaka 2023/2024 mafunzo

kwa wajasiliamali 108 yametolewa juu ya namna

bora ya kusindika maziwa kwa kata za Ibighi,

Bagamoyo , Kyimo na Kiwira.

 Kampuni ya ASAS imejenga Kiwanda na kuanza

majaribio ya kusindika Maziwa chenye uwezo wa

Kusindika lita 50,000 kwa siku.

 Watumishi 20 wameajiriwa mwaka wa fedha,

2023/2024 na kufanya jumla ya watumishi kuwa 43,

kutoka watumishi 23 walikuwepo mwaka 2020/2021



KIWANDA CHA MAZIWA ASAS 1
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VIVUTIO VYA UTALII  RUNGWE



Ilani ya uchaguzi ya mwaka 2020 

– 2025 ibara ya 71 inaelekeza

kuhakikisha tunakuza sekta ya

utalii ili kukuza pato la Serikali

Halmashauri ya wilaya 

Rungwe ni moja kati ya 

maeneo machache hapa 

nchini yenye vivutio vingi 

vya kitalii ambavyo ni vya 

kipekee. 

Baadhi ya vivutio hivyo ni 

Hifadhi Asilia ya Mlima 

Rungwe, 

Maporomoko ya Maji 

(Kapologwe,Malasusa,Malamba 

Daraja la Mungu, Kijungu, 

Maziwa ya Volkano 

(Ngosi,Kisiba,Ndwati n.k), 

Majengo ya kale, 

Nyumba ya kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere 

Pamoja na maeneo mengi 

yenye fursa za uwekezaji na 

yanayovutia hisia za watu.

SEKTA YA UTALII



FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA

SEKTA YA UTALII

 Makampuni ya kitalii

 Makampuni ya usafirishaji ( travel agencies)

 Biashara ya Utalii wa kitamaduni( bidhaa za asili, 

ngoma za asili, vyakula, mavazi nk)

 Kambi za kitalii, hoteli, migahawa ya kitalii

 Kuandaa filamu, picha za kibiashara n.k

 Vikundi vya waongoza watalii (tour guides)



SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA

Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 – 2025

ibara ya 32 na 46 inaelekeza kuhakikisha tunakuza

sekta ya viwanda na biashara

 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina viwanda Vidogo,

vya Kati na Vikubwa ambavyo vinajishughulisha na

uongezaji wa thamani ya mazao ya kilimo na uvuvi.

 Kuna jumla ya viwanda vidogo 124 vikijishughulisha na

usagaji wa unga, ufundi seremala na ushonaji

 Viwanda vya kati 6 na

 Viwanda vikubwa sita (5) ambavyo vinajishughulisha na

Gesi ya asili na usindikaji wa mazao ya vyakula
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BIASHARA
 Wilaya ya Rungwe kama Wilaya zingine za Mkoa

wa Mbeya inao wafanyabiashara ambao hutoa

huduma za mahitaji mbalimbali yatokanayo na

viwanda na kilimo kwa wananchi.

 Idara imefanikiwa kusimamia utengaji wa

maeneo ya wafanyabiashara wadogo na

kuwapanga katika maeneo hayo kutoka katika

maeneo yasiyo rasmi waliyokuwa wakifanyia

biashara. Kwa kuwahamishia maeneo salama

Tandale Sokoni.
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BIASHARA

Mkakati wa Halmashauri ni

 kuboresha vituo vya kufanyia biashara vilivyopo

na kutafuta masoko mapya ikiwa ni muendelezo

wa uboreshaji wa masoko ya Tandale, Machinga

Garden’’ ili kumsaidia mzalishaji hasa wa mazao

ya Kilimo na Mifugo kuuza kwa bei nzuri

ambayo itamuongezea kipato.
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SEKTA YA AFYA

Ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka

2020 – 2025 ibara ya 83, 84, 86, 88 na 91 inaelekeza

kuhakikisha tunaboresha mazingira ya utoaji wa huduma

za afya katika vituo vya kutolea huduma za afya.

 Miundombinu ya Afya.

 Halmashauri in jumla ya hospitali 1, Ongezeko la

Zahanati 4 kutoka Zahanati 37 mwaka 2020 hadi kufikia

41 Disemba, 2024.

 Kuongezeka kwa vituo vya Afya 7 mwaka 2020 hadi

kufikia vituo vya Afya 9 Disemba 2024.

Huduma za Mama na Mtoto

 Vifo vya wajawazito vimepungua kutoka wastani wa

vifo 60/100,000 mwaka 2023 hadi vifo 23/100,000

mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa kitaifa

454/100,000
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AFYA INAENDELEA…

Vifo vya watoto wachanga vimepungua kutoka

22/1,000 mwaka 2021 hadi vifo 13/1,000 mwaka

2022 ikilinaniswa na wastani wa kitaifa 17/1,000

Magonjwa ya Mlipuko.

Kwa kipindi cha miaka mitano Halmashauri

imefanikiwa kudhibiti magonjwa ya Milipuko

ukiwepo ugonjwa wa Kipindupindu na UVIKO

19.

Hadi Disemba, 2024 hali ya upatikanaji wa

Dawa na vifaa tiba ni asilimia 92.
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AFYA INAENDELEA…

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024

Halmashauri imfanikiwa kufungua kitua

kimoja cha Afya Kinyala na kuendelea na

ujenzi wa vituo viwili ya afya Kata za

Kiwira na Masoko.

Aidha Halmashauri imeendelea na ujenzi wa

zahanati za Kyosa hadi kufikia Disemba

ujenzi umekamilika, na Matwebe ujenzi

unaendelea.
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KITUO CHA AFYA KATA YA KINYALA
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KITUO CHA AFYA KIWIRA
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KITUO CHA AFYA IPONJOLA
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ELIMU YA MSINGI

Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 - 2025 ibara ya

80 inaelekeza kuhakikisha tunaboresha mazingira ya

kutolea huduma ya elimu.

 Zenye wanafunzi 58,811 wakiwemo wavulana

29,278 na wasichana 29,533

 Vyumba vya madarasa vimeongezeka kutoka 1,011 mwaka

2020 hadi vyumba 1,157 hadi Disemba, 2024

 Ufaulu kwa darasa la saba umeongezeka kutoka 85.27%

Mwaka 2020 kwenda 96.58% Mwaka 2024
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Idadi ya Shule za

Msingi

Shule

mpya

Jumla

Serikali 142 05 147

Binafsi 10 - 10



SHULE YA MSINGI KIBUMBE 
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ELIMU SEKONDARI

o Shule 07 za Sekondari zimejengwa ambazo ni

Msasani, Lupepo, Kikota, Lukata, Isaka, Kyobo na

Kibisi na kufanya kuwa na jumla ya shule za

sekondari 39 za Serikali zenye wanafunzi 22,098

Wakiwemo wavulana 10,301 na wasichana 11,797

 Nyumba za walimu zimeongezeka kutoka 92 in

2015 hadi kufikia 103 Disemba, 2024

 Kiwango cha ufaulu katika mtihani wa kidato cha

Nne kimeongezeka kutoka 93.57% mwaka 2020

hadi 95.9% Disemba 2024

 Kiwango cha ufaulu kidato cha Sita kimeongezeka

kutoka 99.5% mwaka 2021 kufikia 100% Juni

2024.
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MWONEKANO SHULE YA 

SEKONDARI LUPEPO. 1
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KISONDELA SEKONDARI
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SHULE YA SEKONDARI NDEMBELA 1
1
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UJENZI WA MABWENI MAWILI SHULE 

YA SEKONDARI KAYUKI
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UJENZI WA SHULE YA AMALI 

KISONDELA 1
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UJENZI WA SHULE MPYA YA KATA 

YA KAWETELE 1
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MAENDELEO YA JAMII

Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 – 2025

ibara za 26 na 229 inaelekeza kuhakikisha

tunakuza utawi na maendeleo ya Wananchi

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe imefanikiwa:

 Kupambana na kudhibiti kuenea kwa maambukizi

mapya ya HIV/AIDs katika ngazi ya jamii kutoka 9.3%

iliyokuwepo na kufikia 9.0% kufikia 2024.

 Kutekeleza na kusimamia miradi inayolenga kuondoa

umasikini na kuboresha maisha ya wananachi katika

makundi yote

 Mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu

imeongezeka kutoka shillingi 848,500,000.00 mwaka

wa Fedha 2020/21 hadi kufikia shilingi

1,867,527,500.00 kwa mwaka Fedha 2023/24 Disemba

2024.
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MAENDELEO YA JAMII…….

 Katika mwaka wa Fedha 2022/23 Halmashauri

imefanikiwa kutoa mikopo yenye jumla ya Shilingi

319,000,000.00 Kwa vikundi 24. Ambapo Wanawake

ni vikundi 14 Vijana Vikundi 06 na Watu wenye

Ulemavu vikundi 04.

 Aidha, mikopo ya 10% haijaendelea kutolewa kuanzia

April, 2023 kutokana na tangazo la kusitisha mikopo

hiyo la Mhe. Waziri Mkuu wa Jamuhuri ya

Muungano wa Tanzaia Kassimu Majaliwa Kasimu.
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MAENDELEO YA JAMII…….

 Hata hivyo, baada ya kuruhusiwa kuendelea kutoa

mikopo, Halmashauri inatarajia kutoa mikopo yenye

thamani ya Tshs. 632,500,000.00 kwa awamu ya

kwanza kwa vikundi 65 vikiwemo vikundi vya

wanawake 39 vikundi vya vijana 23 na vikundi 3 vya

watu wenye ulemavu.
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MAKUSANYO YA MAPATO YA

HALMASHAURI

 Halmashauri imefanikiwa kuongeza makusanyo

ya mapato ya ndani kutoka 96% mwaka wa 

Fedha 2021/22 kufikia 103% mwaka wa fedha

2023/24

 Ongezeko la mapato ni kutokana na matumizi ya

mfumo wa kukusanyia mapato wa TAUSI kwa

kutumia POS umesaidia ongezeko la makusanyo

na udhibiti wa Bajeti kwa ujumla wake

 Kuimarika kwa mfumo wa ukaguzi wa ndani

 Mfuma wa makusanyo ya kodi na malipo

mbalimbali umeimarika.
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MRADI WA KIMKAKATI STENDI YA MABASI TUKUYU 

1
1

 J
u

n
e

 2
0

2
5



MAPATO YA NDANI 1
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5MWENENDO WA MAPATO YA NDANI KWA MIAKA MIWILI

MWAKA MAKISIO MAPATO

ASILIMIA YA 

MWAKA

2022/2023 6,131,460,000.00 5,878,114,572.46 96

2023/2024 7,179,615,400.00 7,365,389,030.24 103



MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA HADI

SASA

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri ya

Wilaya ya Rungwe imepokea fedha kiasi cha

shingi 8,737,485,047.79 Kutoka katika vyanzo

mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya

maendeleo katika sekta za Elimu na Afya.

Ifuatayo ni miradi iliyotekelezwa na inayoendelea

kutekelezwa ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya

Rungwe;
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MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA

HADI SASA

SEKTA YA AFYA

 Ujenzi wa Jengo la Wagonjwa wa nje pamoja na

wodi za Wanawake na Wanaume katika

Hospitali ya Wilaya Tukuyu

 Ujenzi wa kituo cha Afya katika kata ya Kiwira

kwa gharama ya shilingi milioni 500

 Ujenzi wa kituo cha Afya katika kata ya Masoko

shilingi milioni 500.
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UJENZI WA JENGO LA OPD HOSPITALI YA WILAYA
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UJENZI WA OPD NA WODI MAKANDANA
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JENGO LA OPD HOSPITALI YA

TUKUYU (MAKANDANA)
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SEKTA YA AFYA ………

 Ununuzi wa vifaa tiba katika vituo vya Afya

Kinyala, Kalebela na Iponjola na Ndanto kwa

gharama ya shilingi milioni 600

 Ukamilishaji wa Zahanati za Isyonje na Ilenge kwa

gharama ya shilingi milioni 100

 Ununuzi wa vifaa tiba katika zahanati za Ilenge,

Kyosa,Nkunga na Swaya kwa gharama ya shilingi

milioni 100
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UJENZI WA KITUO CHA AFYA 

MASOKO
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SEKTA YA ELIMU SEKONDARI

1. Ukamilishaji wa maabara 1 katika shule ya

sekondari Kikota kwa gharama ya shilingi

30,000,000/= (Milioni Thelathini)

2. Ukamilishaji wa mabweni 2 Sekondari ya

Kisondela na Lupoto kwa gharama ya Shilingi

83,155,967.89

3. Ujenzi wa vyumba 41 vya madarasa kwa

gharama ya shilingi 580,400,000/= (Milioni mia

tano themanini na laki nne tu) kwenye shule 9

kwa idadi tofauti tofauti za madarasa.
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SEKTA YA ELIMU SEKONDARI

Ujenzi wa Matundu 93 ya vyoo yenye

gharama ya shilingi 147,000,000 /=

(Milioni mia moja arobaini na saba )

kwenye shule 13 ambapo kila shule

ilijenga matundu 8

Ujenzi wa nyumba 2 za Watumishi katika

shule ya sekondari Kyobo na msasani za

kuishi watumishi 4 (2:1) kwa gharama ya

shilingi 214,000,000/= ( Milioni mia mbili

kumi na nne)
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SEKTA YA ELIMU MSINGI

 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa pamoja na

matundu 12 ya vyoo katika shule ya msingi Umoja

shule ya mchepuo wa Kiingereza kwa gharama ya

shilingi milioni 63

 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika shule ya

msingi Lupoto na Ibungila kwa gharama ya shilingi

milioni 40
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SEKTA YA ELIMU MSINGI ……….
 Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa katika shule

ya msingi Mibula kwa shilingi milioni 50

 Ujenzi wa matundu ya vyoo 34 katika shule za

msingi Ibuka na Bunyangomale kwa gharama

ya shilingi milioni 94.4

 Ujenzi wa vyumba 9 vya madarasa pamoja na

matundu 18 vyoo katika shule za msingi

Bulyaga,Mabonde, Kigugu, Masebe, Mpunguti,

Katumba I,Iponjola, Lupepo na Swaya kwa

gharama ya shilingi milioni 208

 Ujenzi wa Walk way katika shule ya wanafunzi

wa mhitaji Maalum kwa gharama ya Shilingi

milioni 30.
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UKAMILISHAJI WA ZAHANATI YA KYOSA
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UTEKELEZAJI WA MIRADI .. MUENDELEZO 2024

Aidha kwa mwaka 2024 hadi sasa kiasi cha

Shilingi 2,966,360,056 kimeshapokelewa kwa

kuendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo.
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NA JINA LA MRADI

KIASI CHA 

FEDHA

A. IDARA YA AFYA

1 Ukamilishaji wa Ujenzi wa Ghorofa Hospitali ya wilaya 700,000,000.00

2 Ununuzi wa vifaa tiba Hospitali ya Wilaya 300,000,000.00

3 Ununuzi wa vifaa tiba Zahanati ya Bujela 25,000,000.00

4 Ununuzi wa Vifaa Tiba Zahanati Swaya. 25,000,000.00

5 Ununuzi wa vifaa tiba Zahanati ya Masoko 50,000,000.00

B. IDARA YA ELIMU SEKONDARI 1,100,000,000

1. Kusaidia ujenzi wa Hostel Masoko Sekondari 30,000,000.00

2. Kusaidia ukamilishaji wa hostel Ikuti Sekondari 30,000,000.00

3. Ukamilishaji wa Boma la Bwalo Isongole Sekondari 100,000,000.00

4. Ukamilishaji wa Boma la Bwalo Kinyala Sekondari 20,000,000.00

C. IDARA YA ELIMU MSINGI 180,000,000.00

1 Ukamilishaji wa Boma la Bwalo Shule ya Msingi Goye 40,000,000.00 



UTEKELEZAJI WA MIRADI .. MUENDELEZO 2024

MIRADI YA SHULE ZA SEKONDARI ITAKAYOTEKELEZWA

KUPITIA PROGRAMU YA SECONDARI EDUCATION QUALITY

IMPROVEMENT – (SEQUIP)
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1. Ujenzi wa Shule Mpya ya

Sekondari Kata ya Kawetele
583,180,028.00

2. Ujenzi wa Shule Mpya ya Amali

Kisondela
583,180,028.00

3. Ujenzi wa Nyumba ya Walimu

2/1, Mabweni 2 na vyumba 4 vya

madasa Shule ya Sekondari

Lupepo

480,000,000.00

4. Ujenzi wa mabweni 2 Shule ya

Sekondari Kayuki
260,000,000.00

5.

JUMLA 1,906,360,056.00



MAPOKEZI YA WATUMISHI WAPYA  

 Halmashauri ya imepokea watumishi 170 wa

kada za Afya na Utawala

 Afya 130

 Idara ya Utawala 40

Halmasahuri ina jumla ya watumishi 3,327 na

upungufu watumishi 747  katika kada za elimu, 

Afya,….
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SEKTA YA MAJI

Kubuni na kutekeleza miradi ya maji katika

vijiji na miji iliyopo katika mziwa makuu ya

Viktoria, Tanganyika na Nyasa ni utekelezaji

wa ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi

ya mwaka 2020 -2025 ibara ya 100

 Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini

imetekeleza jumla ya miradi ya maji 11 kwa

mwaka 2023/24 kwenye halmashauri ya Rungwe

Miradi ambayo imeanza kutoa huduma ni 4

ambayo ni Ibililo,Lupepo-Mpombo,Ikuti-Lyenje

na Ngopyolo



SEKTA YA MAJI INAENDELEA………

Kubuni na kutekeleza miradi ya maji katika vijiji na

miji iliyopo katika mziwa makuu ya Viktoria,

Tanganyika na Nyasa ni utekelezaji wa ilani ya

uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 -

2025 ibara ya 100

 Miradi inayoendelea kutekelezwa ni 5 ambayo ni ya

Mradi wa Lupepo/Mpombo, Ikuti/lyenje,Masoko II

pahase I,Ibililo,Ngopyolo ,.

 Sababu za kusimama,kuchelewa kukamilika ni

mtiririko mdogo wa fedha. Aidha, RUWASA

inaendelea kuikumbusha Wizara ya Maji kutuma

fedha za utekelezaji wa miradi kwa wakati



SEKTA YA MAJI INAENDELEA………

Kendelea kukarabati na kujenga miundombinu

mipya ya usambazaji maji ni utekelezaji wa ilani

ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka

2020 -2025 ibara ya 99

 RUWASA inategemea kutekeleza miradi mipya 6

ambayo ni Masoko II phase II, Kikota, Kagwina,

Ilundo, Ibungila na Kanyegele.

Asilimia ya upatikanaji wa maji kwa Halmashauri

ya Rungwe ni 76.7



SEKTA YA UMEME

Usambazaji Umeme katika vijij vyote na

maeneo ya pembezoni mwa mji ( miji –

vijiji – Peri Urbani areas ) Kukamilisha

kupitia mpango wa Umeme vijijini pamoja

na kuandaa na kutekeleza Mpango

kabambe wa Umeme vijijini ( Rural

Energy Master Plan) ni utekelezaji wa ilani

ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya

mwaka 2020 -2025 ibara ya 63

 Halmashauri ya wilaya ya Rungwe

inapata umeme kutoka Grid ya Taifa

kupitia kituo cha kupoozea umeme cha

Mwakibete Mbeya kwenye laini ya

msongo wa kilovoti 33
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SEKTA YA UMEME……..

 Matumizi ya juu ya Wilaya kwa sasa

yanakadiriwa kuwa Megawati 8.

 Hali ya upatikanaji wa Umeme ni ya

kuridhisha. Idadi ya watumiaji wa

Umeme hadi sasa ni 40,014.

Utekelezaji wa Miradi 2023/2024

Miradi ina tekelezwa kwa aina mbili

 Miradi inayotekelezwa kupitia bajeti ya

ndani ya Tanesco

 Miradi inayotekelezwa kupitia wakala

wa umeme vijijini (REA)
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SEKTA YA UMEME……..

Miradi inayotekelezwa kwa Bajeti ya

Ndani

Jumla ya miradi inayotekelezwa kupitia

bajeti ya ndani ya Tanesco ni 19 katika

maeneo tofauti ambapo miradi 17 tayari

imekamilika wananchi wanapata

huduma.

Miradi inayo tekelezwa kupitia wakala

wa umeme vijijini ni mitatu (3)

1.Mradi wa REA awamu ya III mzunguko

wa II

Mradi huu unapeleka umeme katika Vijiji

31 ambapo vijiji 29 vimewashwa na vijiji 2

kazi inaendelea.
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SEKTA YA UMEME………

2. Mradi wa Ujazilizi 2(b)

 Mradi huu unapeleka Umeme katika

vitongoji 27 ambapo vitongoji vyote 27

tayari vimewashwa.

3.  Mradi mpya wa kupeleka umeme

katika maeneo ya miji - vijiji (Peri-

urbani)

 Mradi huu unapeleka umeme katika

vitongoji 5, Vitongoji 4 tayari

vimewashwa nakitongoji 1 kilichosalia

mkandarsi anaendelea na kazi.
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MITANO TENA

Asanteni kwa kunisikiliza


