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Kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya chokoleti duniani, wakulima wa wakazi wa wilaya 

ya Rungwe wameanzaza kufaidika na soko la kakao baada ya kuanza kujengewa uwezo wa 

kulima kisasa ili kuongeza uzalishaji.  

 

 

Shirika la Kimataifa la Kakao (ICCO) linaripoti kuwa karibu asilimia 90 ya chokoleti yote 

inayotengenezwa duniani hutumiwa na nchi zilizoendelea zikiwemo za Ulaya, Asia na 

Amerika ya Kusini, huku asilimia 70 ya chokoleti hiyo hutokana na kakao inayozalishwa 

barani Afrika. 

 

 

Katika bara la Afrika nchi ya Ivory Coast, Ghana, Nigeria na Cameroon ndio wazalishaji 

wakubwa wa kakao barani Afrika licha ya kuwepo maeneo mengine ya Magharibi na Afrika 

ya Kati ambayo mpaka sasa hayajatumia vizuri fursa ya kulima zao hilo. 

 

 

Nchini Tanzania, zao hilo hulimwa katika Wilaya za Kyela na Rungwe mkoa wa Mbeya 

ambapo huzalisha zaidi ya asilimia 80 ya kakao yote nchini. 

 

 

Katika Halmashauri ya wilaya ya Rungwe hulimwa zaidi katika kata ya Matwebe, Masukulu, 

Bujela, Kisiba na Masoko. 

 

 

Kwa upande wa Busokelo zao hili hulimwa Kwa wingi katika maeneo ya Ntaba, Mbambo, 

Kambasegela, Lufiliyo, Itete, Kisegese Ntapisi na mengine mengi. 

 

 

Maeneo mengine nchini Tanzania ni pamoja na wilaya ya Ifakara, Turiani na Kilosa -

Morogoro na Maramba-Tanga na mchakato wa kulima zao katika mkoa wa Kigoma 

unaendelea. 

 

 

Mti wa kakao asili yake sio Tanzania, uliingizwa barani Afrika zaidi ya miaka 100 iliyopita 

ukitokea Amerika ya Kusini, lakini sasa Afrika ndio mzalishaji mkubwa duniani.  

 

 

Tanzania inaweza kufaidika na zao hilo kwasababu ni nchi pekee ya Afrika Mashariki 

ambayo hali ya hewa inaruhusu kulima zao hilo katika baadhi ya maeneo nchini. 



 

 

Inakadiriwa kuwa Tanzania huzalisha zaidi ya tani 7,000 kila mwaka hali ambayo inahitaji 

msukumo wa ziada kwa mkulima mmojammoja kulingana na mahitaji makubwa ya zao hili 

katika soko la Dunia.. 

 

 

Baada ya miaka 4 au 5 toka kupandwa Mti wa kakao hukomaa na kuanza kuzaa mbegu 

ambazo huwa ndani ya kokwa (pods) . Kwa wastani mti mmoja wa kakao unazalisha 

matunda 20 hadi 30 wakati wa uvunaji. Kila kokwa hubeba mbegu 20 hadi 50 ambazo 

hujulikana kama mbegu za kakao.Hii ni sawa na kilo 3-5kgs kwa kila mti wenye umri wa 

miaka 3-6 . 

 

 

Mti wenye umri kuanzia miaka 9 hadi 15 huzaa kilo 10 hadi 15kgs kwa msimu ukitunzwa 

vizuri. 

 

 

Baada ya kokwa kukomaa huvunwa na kupasuliwa na kuwekwa kwenye chombo maalumu 

ili zichachuke kwa siku 3 hadi 5 . Mbegu hizo hukaushwa, huoshwa, hubanikwa mchakato 

mchakato unaosaidia kupata malighafi ya kutengeneza bidhaa mbalimbali ikiwemo 

chokoleti, vinywaji dawa za binadamu na vipodozi. 

 

 

Bei ya kakao kwa msimu mkuu uliopita ilikuwa shilingi 3500/= hadi kufikia 4200/= kwa kilo 

hali iliyochangia kuinua kipato cha wakulima ikiwa ni pamoja na kumudu kunilipia huduma 

mbalilbali kama matibabu, elimu, maji, umeme, chakula pamoja na ujenzi wa nyumba za 

kisasa. 

 

 

Anyigulile Mwakasege mkazi wa kijiji cha Mpelangwasi kata ya Matwebe amekiona kilimo 

hiki kama mkombozi wa maisha yake kwa kuwa kinampa fursa ya kuwa na kipato katika 

msimu wote wa mwaka na hivyo kumudu kuwa na uhakika wa kuihudumia familia yake. 

 

 

Kilimo cha kokoa kinatunza unyevunyevu na kuongeza afya ya udongo kutokana na majani 

yake kuanguka kwa wingi chini ya shina hali inayompa furaha bwana Amosi Mwanguku 

Mkazi wa Masukulu kwani tangia apande shamba lake halina gharama ya parizi zaidi ya 

shughuli ya kupogolea maatawi yasiyofaa na hivyo muda mwingi anajihusisha na shughuli 

za mazao ya chakula. 

 

 

Matawi ya mikokoa hutumika kama kivuli hasa msimu wa kiangazi ukingatia zao hili 

hulimwa maeneo yenye joto la chini kuanzia nyuzi 18-21°C na kiwango cha juu kufikia 

nyuzi 30-32°C.  



 

 

Uwepo wa barabara ya Tukuyu - Busokelo inayoendelea kujengwa Kwa kiwango cha Lami 

na ile Landan- Matwebe- Ipande Kyela pamoja na Council - Masukulu inatajwa kuwa kiungo 

muhimu cha uharakishwaji wa uchavushaji wa uchumi katika ukanda huu kupitia zao hili 

muhimu. 

 

 

Ghala kubwa la kukusanyia kokoa linalotarajiwa kujengwa katika kata ya Kisiba litasaidia 

kuhifadhi zao hili Kwa Msimu wote mfululizo na hivyo kuwa eneo muhimu ( Economic hub) 

ya uchumi Kwa wakazi wa pembe hii. 

 

 

IDADI YA MICHE KWA EKARI 

Ekari moja ya ukubwa wa shamba la mita 70 kwa 70m Cocoa hupandwa umbali wa mita 3 

mche/mti hadi mche/mti na 4m mstari hadi Mstari 

Kwa ukubwa huu panda miche 410 hadi 500 kwa shamba la ekari moja. 

 

 

UREFU WA MTI WA KOKOA  

 

 

Mti wa kakao uliotunzwa vizuri ni mdogo kwa kiasi cha futi 13 hadi 26, matawi yake ni ya 

kijani ambapo hulimwa maeneo yenye hali ya hewa ya kitropiki.  

 

 

UTALII WA MAZAO UMEPANUKA WILAYANI RUNGWE 

 

 

Pamoja na mazao mengine kokoa limekuwa zao lenye mvuto wa pekee kwa wageni 

wanaotembelea maeneo yanayozalisha zao hili. Watalii wanaotembelea ziwa Kisiba na 

Maporomoko ya maji Isabula hutumia muda wao kufanya utalii wa matembezi na kufaidika 

na kivuli murua cha mti wa mikokoa pamoja na kula matunda yake yenye radha nzuri ya 

sukari. Mazao mengine ni pamoja na Vanila, na Chai na Parachichi. 
 


