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HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE 
 
Mhe. Mwenyekiti, 
Wahe. Wajumbe, 
Baraza la Madiwani. 
 

YAH:  RASIMU YA MAPENDEKEZO YA MPANGO NA BAJETI KWA KIPINDI CHA    
MWAKA WA FEDHA 2023/2024 

 
1.0.  UTANGULIZI 

Mhe. Mwenyekiti,  
Uwasilishaji wa Rasimu ya mapendekezo ya Mpango na Bajeti kwa kipindi cha mwaka 

wa fedha 2023/2024 umegawanyika katika sehemu kuu tatu ambazo ni:- 

i. Mapitio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2021/2022  

ii. Mapitio ya Mpango na Bajeti wa mwaka wa fedha 2022/2023 hadi kufikia mwezi 

Disemba 2022 na  

iii. Rasimu ya Mapendekezo ya Mpango na Bajeti kwa kipindi cha mwaka wa fedha 

2023/2024 

 
1.1. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA WA 

FEDHA 2021/2022 
 

Mhe. Mwenyekiti, 

Jedwali lifuatalo linaonyesha bajeti ya mapato ya Halmashauri na Mgawanyo wa kila 

chanzo:-  

 
 

Na Chanzo cha Mapato Makisio ya Mwaka 
2021/2022 

Jumla ya 
kilichopokelewa 
Julai, 2021 - Juni 

2022 

% ya 
mwaka 

1 Vyanzo vya Ndani 5,306,258,756.00 5,539,797,762.55 104 

2 Ruzuku PE 32,831,658,000.00 35,652,734,172.00 108 

3 Mapato Mengineyo- OC 2,416,708,736.48 2,204,389,788.68 91 

4 Miradi ya Maendeleo 14,637,871,224.17 11,066,624,142.17 76 

Jumla Kuu 55,192,496,716.65 54,463,545,865.4 98 
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1.2. MAFANIKIO NA CHANGAMOTO KATIKA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA 
HALMASHAURI KWA MWAKA 2021/2022 

 

Mhe. Mwenyekiti,  

Katika kutekeleza mpango wa bajeti ya mwaka 2021/2022, Halmasahuri imepata 

mafanikio na changamoto kadhaa ambazo zimeongeza ufanisi/ubunifu katika utendaji 

kazi na kutoa huduma bora za Kijamii na Kiuchumi kwa Wananchi. Baadhi ya mafanikio 

na changamoto ni kama ifuatavyo:- 

 

1.2.1.  MAFANIKIO 
 

i. Ujenzi wa vyumba 55 vya madarasa kupitia fedha za UVIKO 19 katika Shule 20 za 

Sekondari ambapo vyumba vyote vimekamilika na vinaendelea kutumika. 

ii. Halmashauri imefanikiwa kuendesha zoezi la uwekaji wa anuani za Makazi kwa 

maeneo yote ndani ya Halmashauri. 

iii. Halmashauri imefanikiwa kuwapandisha vyeo jumla ya Watumishi 348, Watumishi 

131 wamebadishiwa vyeo na jumla ya Watumishi 33 waliajiriwa. 

iv. Ujenzi wa Nyumba ya Watumishi 3 (3 in 1) katika Kituo cha Afya Kyimo ambapo 

ujenzi umekamilika na nyumba ipo tayari kwa matumizi. 

v. Ujenzi wa jengo la Wagonjwa wa dharura (EMD) katika Hospitali ya Wilaya Tukuyu, 

ujenzi umekamilika na jengo lipo tayari kuanza kutumika. 

vi. Ujenzi wa miundombinu ya Maji katika Shule 2 za Msingi za Bugoba na Ikukisya 

pamoja na Shule ya Sekondari Kisondela ambapo ujenzi umekamilika na kuanza 

kutoa huduma. 

vii. Ujenzi wa Bweni katika shule ya Msingi Katumba II ambapo ujenzi umefikia asilimia 

75. 

viii. Ujenzi wa Kituo cha Afya Ndanto, Iponjola, Kinyala na Kyimo ambapo vituo hivyo 

vipo hatua mbalimbali za ukamilishaji. 

ix. Ukamilishaji wa zahanati mbili za Isyonje na Ilenge ambazo zipo katika hatua ya 

ukamilishaji pamoja na ujenzi wa nyumba ya mtumishi katika zahanati ya Simike na 

Kyobo ambazo zipo katika hatua za umaliziaji. 

x. Ujenzi wa jengo la ghorofa moja (OPD na Wodi ya Wanaume na Wanawake) katika 

Hospitali ya Wilaya Tukuyu ambao utekelezaji wake umefikia asilimia 45 pamoja na 
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ukarabati wa Jengo la Magonjwa ya kuambukizwa ‘’isolation ward’’ ambalo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 95 

xi. Ufanisi wa utoaji wa Chanjo za aina zote ikiwa ni pamoja na chanjo ya UVIKO 19 

kwa ufanisi wa zaidi ya asilimia 99. 

xii. Ujenzi wa vyumba 4 vya madarasa na jengo la Utawala katika shule ya Msingi 

Katumba II pamoja na ujenzi wa vyumba 02 vya madarasa na matundu 06 ya vyoo 

katika Shule ya Msingi Lutete ambapo miundombinu yote imekamilika na kuanza 

kutumika. 

xiii. Halmashauri imefanikiwa kutoa mikopo yenye jumla ya kiasi cha 

Shs.732,027,500.00 kwa vikundi 69  vinavyoendeleza shughuli za viwanda vidogo 

vidogo, ufugaji na kilimo ambapo  vikundi vya wanawake 43, vijana vikundi 23 na 

watu wenye ulemavu 03. Aidha Kikundi kimoja kimefanikiwa kuanzisha kiwanda 

kidogo cha kufyatua tofali, kingine utengenezaji wa chaki, viwili vya uselemala na 

ufundi uashi, usindikaji wa mazao ya maziwa, mazao ya viungo, na mafundi 

cherehani”. Kati ya fedha hizo. Mchango wa Halmashauri ni Tsh. 321,107,740 

ambayo ni sawa na na asilimia 101.88  ya lengo la Tsh.315,194,548 na kiasi cha 

Tsh. 410,919,760.00 inatokana na Marejesho ya vikundi.   

xiv. Uzalishaji wa mazao ya biashara hususan zao la kahawa uliongezeka kutoka tani 

685 kwa mwaka 2020/2021 hadi kufikia tani 1,302 mwaka 2021/2022. 

xv. Bei ya zao la kahawa iliongezeka kutoka wastani wa Sh 3,500.00 kwa kilo msimu wa 

mwaka 2020/2021 hadi kufikia wastani wa tsh 6,750 kwa kilo msimu wa mwaka 

2021/2022. 

xvi. Kupanda kwa ufaulu kwa Wanafunzi wa Kidato cha Nne kutoka asilimia 93.57 

mwaka 2020 hadi asilimia 94.2 mwaka 2021 na kwa kidato cha sita ufaulu 

umeongezeka kutoka asilimia 99.62 mwaka 2021 hadi asilimia 99.82 mwaka 2022. 

Na kwa upande wa Elimu ya msingi, ufaulu uliongezeka kutoka asilimia 90.59 

mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 93.2 mwaka 2022 

xvii. Ufunguzi wa shule 02 za Sekondari ya Kyobo Kata ya Ikuti na Kikota Kata ya Kiwira. 

xviii. Jumla ya Wakulima 30,824 walisajiliwa katika mfumo na wanaendelea kununua 

Mbolea kwa Mawakala kwa bei elekezi. 
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xix. Halmashauri imefanikiwa  kukusanya mapato ya ndani jumla ya shilingi 

5,539,797,762.55 sawa na asillimia 104% ya lengo la kukusanya kiasi cha shilingi 

5,306,258,756.00 

xx. Jumla ya Tshs. 1,198,825,934 ziliweza kutolewa kwa walengwa wa kaya maskini 

zinazohudumiwa na TASAF ambapo jumla ya kaya 5,552 za walengwa zilinufaika. 

xxi. Jumla ya miti 1,598,300 kati ya miti 1,500,0000.00 ya aina mbalimbali(matunda, 

kivuli ,mbao) imepandwa ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe katika taasisi 

za umma, mashamba binafsi  ya taasisi na watu binafsi. 

 

1.2.2.  CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA KATIKA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA 

MWAKA 2021/2022 

i. Ikama ya Watumishi kuwa ndogo ukilinganishwa na idadi ya watumishi iliyopo. 

Ikama ya Watumishi inayohitajika ni 3,930, waliopo ni 3,201 na hivyo kuwa na 

upungufu wa Watumishi 729 

ii. Vyombo vya usafiri (Magari) vinavyotumika na vya muda mrefu na hivyo kuhitaji 

marekebisho ya mara kwa mara.  

iii. Uhaba wa Masoko ya mazao ya Kilimo na Mifugo hali inayopelekea mazao hayo 

kuuzwa kwa bei ndogo ukilinganisha na gharama halisi za uzalishaji 

iv. Kutokuwepo kwa masoko ya uhakika kwenye mazao ya mifugo hasa Kwenye zao la  

ngozi na  uwepo wa bei ndogo kwa zao la  maziwa  ukilinganisha na  gharama za 

uendeshaji. 

v. Baadhi ya Wanavikundi kutorejesha mikopo yao kwa kuzingatia kanuni, taratibu na 

mikataba yao ambapo hadi Juni 2021, kiasi kilichorejeshwa ni Tsh: 315,660,500.00 

kati ya Tsh: 350,400,000.00.  

vi. Kushuka bei ya mazao hasa wakati wa mavuno ya msimu mkubwa, hii inapelekea 

kushuka kwa kipato kinachotokana na mazao hayo wakati mwingine gharama za 

uzalishaji hazirudi, hivyo kufanya wakulima wavunjike moyo kuendelea kuzalisha 

mazao kwa tija.  

vii. Kuchelewa kwa fedha za Wahisani kwa utekelezaji wa shughuli mbalimbai kwa 

wakati.  

viii. Miche ya miti inayozalishwa kutotosheleza mahitaji yaliyopo kutokana na  ufinyu wa 

bajeti 
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1.2.3.  UTATUZI WA CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA KWA MWAKA WA FEDHA 

2021/2022. 

i.  Halmashauri kuomba vibali vya ajira mpya ili kupunguza changamoto ya 

upungufu wa Watumishi uliopo.   

ii. Halmashauri kuendelea kutenga fedha kwa ajili ya matengenezo ya magari 

yaliyopo ili yaendelee kutoa huduma 

iii. Kwa msimu wa 2022/2023 Serikali imeweka ruzuku kwenye pembejeo hususan 

mbolea hali iliyosaidia bei ya mbolea kushuka kutoka tsh 140,000.00 msimu wa 

2021/2022 mpaka tsh 70,000.00 kwa msimu wa 2022/23. 

iv. Halmashauri kuendelea kushawishi wawekezaji mbalimbali kwenye viwanda vya 

maziwa  ili kuweza kuboresha soko la maziwa wilayani na kuwezesha vikundi 

vitakavyokuwa vinatengeneza bidhaa za  ngozi. 

v. Halmashauri kwa kushirikiana na wadau mbalimbali inaendelea kutengeneza 

mazingira mazuri ya masoko ya mazao ya wakulima kama vile ujenzi wa 

maghala baridi ya kuhifadhi mazao ya mbogamboga na matunda, kuanzisha 

masoko zaidi kwenye kata na vijiji, kuweka mazingira  mazuri ya kuvutia 

wawekezaji  na wanunuzi kutoka nje ya Wilaya na nje ya nchi. 

vi. Kuboresha mfumo wa uhakiki na uchambuzi wa Vikundi vinavyokidhi vigezo vya 

kukopeshwa ambapo imeundwa Timu maalum inayojumuisha Wataalam 

mbalimbali kufanya uchambuzi wa Vikundi ikiwemo matumizi sahihi ya mfumo 

wa TPLMIS. Pia Halmashauri imechukua hatua za kisheria kwa Vikundi sugu 

ambavyo havikurejesha mikopo yao licha ya juhudi kubwa iliyofanyika ya 

kuvifuatilia. Hadi sasa kuna Vikundi viwili vimefikishwa mahakamani. Aidha 

tunaendelea kutoa elimu kwa vikundi kuhusu kufanya marejesho kwa wakati kwa 

kuzingatia mikataba.  

vii. Halmashauri kwa kushirikiana na taasisi zingine za  Serikali kuendelea kutenga 

bajeti itakayotosheleza uandaaji wa vitalu vya miiche ili kuongeza zaidi kiwango 

cha upandaji miti. 

viii. Halamashauri kuendelea kuwakumbusha Wahisani na Wadau wengine wa 

Maendeleo kutoa fedha kwa wakati ili kutekeleza shughuli zilizopangwa kwa 

mujibu wa bajeti. 



6 
 

2.0. MAPITIO YA MPANGO NA BAJETI WA MWAKA WA FEDHA 2022/23 HADI 

KUFIKIA MWEZI DISEMBA 2022. 

Mhe. Mwenyekiti,  

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ilipanga 

kukusanya na kutumia kiasi cha 57,812,357,000.00. Hadi kufikia mwezi Disemba 2022, 

Halmashauri imepokea kiasi cha Shs. 25,772,390,108.88 sawa na asilimia 44.5 ya 

makisio yote .  

NA Chanzo cha Mapato Makisio ya mwaka 
2022/2023 

Jumla ya 
kilichopokelewa 
Julai- Disemba 

2022 

% Julai  - 
Desemba 

2022 

1.  Vyanzo vya ndani 6,131,460,000.00 3,093,348,914.77 50.45 

2.  Ruzuku PE 40,209,676,00.00 18,617,730,062.00 46.3 

3.  Mapato mengineyo - Oc 1,186,569,000.00 557,581,625.00 47 

4.  Miradi ya Maendeleo 10,284,652,000.00 3,503,729,507.11 34 

 Jumla kuu 57,812,357,000.00 25,772,390,108.88 44.5 

 

  

Mhe. Mwenyekiti,  

Hadi kufikia mwezi Disemba 2022, Halmashauri imetumia jumla ya Tsh 

23,751,887,018.38 sawa na asilimia 92  ya fedha zilizopokelewa. 

NA Chanzo cha Mapato Jumla ya 
kilichopokelewa 
Julai-  Disemba 

2022 

Jumla ya Matumizi       
Julai- Disemba 

2022 

% ya 
nusu 

mwaka 

1.  Vyanzo vya ndani 3,093,348,914.77 2,971,064,406.75 48.5 

2.  Ruzuku PE 18,617,730,062.00 18,617,730,062.00 46.3 

3.  Mapato mengineyo - Oc 557,581,625.00 281,578,720.63 50.5 

4.  Miradi ya Maendeleo 3,503,729,507.11 1,881,513,829.00 53.7 

 Jumla kuu 25,772,390,108.88 23,751,887,018.38 92.1 

 

Mhe. Mwenyekiti,  

Halmashauri imeendelea kutekeleza miradi kulingana na mapokezi ya fedha za miradi 

hiyo, Pia Halmashauri imeendelea kusimamia miradi iliyotolewa fedha mwaka 

2021/2022 na utekelezaji wake kuvuka mwaka. Aidha, Halmashauri imeendelea 
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kuwasiliana na wadau wa maendeleo ili kuchangia miradi mbalimbali inayotekelezwa 

katika Halmashauri. 

 

2.1. MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA UTATUZI WA CHANGAMOTO HIZO 

KATIKA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2022/2023 HADI DISEMBA 

2022 

2.1.1.  MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2022/2023 HADI 

DISEMBA 2022 

i.  Halmashauri imefanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya tshs. 132,000,000.00 

kwa vikundi 8, vikiwemo  vikundi 7 vya Wanawake pamoja na Kikundi 1 cha Watu 

wenye Ulemavu kupitia mfumo mpya wa TPLMIS. Kwa kipindi hicho Halmashauri 

imeweza kuchagia kiasi cha Tshs. 105,000,000.00 kwenye Mfuko wa Wanawake, 

Vijana na Watu wenye Ulemavu kutokana na mapato yake ya ndani.  

ii. Halmashauri imefanikiwa  kujenga vyumba vya madarasa  10 kupitia fedha kutoka 

Serikali kuu ( kiasi cha shilingi 200,000,000.00) kwa ajili ya mapokezi ya kidato cha 

kwanza 2023 katika shule za sekondari Ziwa ngosi, Kyobo, Isaka, Igogwe,Nkunga, 

Kibisi, Kayuki na Ndembela One. 

iii. Halmashauri imefanikiwa kujenga mabweni mawili katika shule ya Sekondari 

Kisondela kupitia fedha kutoka Serikali kuu ambapo utekelezaji wa mabweni yote 

mawili umefikia asilimia 75. 

iv. Halmashauri imefanikiwa kupima vipande 16,650 katika vijiji vilivyofanyiwa Mpango 

wa Matumizi bora ya Ardhi, utolewaji wa Hati 46 maeneo ya mjini na hati za kimila 

92. 

v. Halmashauri imefanikiwa kuanzisha kampuni tanzu ambayo ikianza kufanya kazi 

faida yake itaongeza Mapato ya ndani ya Halmashauri 

 

2.1.2.  CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2022/2023 KWA 

KIPINDI CHA JULAI - DISEMBA 2022. 

i. Uhaba wa Watumishi kutokana na watumishi kustaafu/kufariki/kuhama kwa 

sababu maalumu. Ikama ya Watumishi inayohitajika ni 3,930, waliopo ni 3,201 

na hivyo kuwa na upungufu wa Watumishi 729 

ii. Bado suala la ukomo wa bajeti (ceiling) ya fedha za mitihani linaendelea kuathiri 

ufanyikaji wa Mitihani ya Kuhitimu Elimu ya Msingi na Darasa la Nne. 



8 
 

iii. Uwepo wa vifo vya Mama Wajawazito imeendelea kuwa changamoto katika 

Halmashauri yetu pamoja na mafanikio yaliyipatikana 

2.1.3.  MIKAKATI ILIYOPO YA KUKABILIANA NA BAADHI YA CHANGAMOTO     

ZILIZOAINISHWA.  

i. Halmashauri kuendelea kuwasilisha maombi ya ajira za watumishi mbalimbali 

kulingana na upungufu uliopo. Aidha Halmashauri kufanya mabadiliko ya Muundo wa 

ajira kwa Watumishi (‘Recategorization’) kulingana na alichosomea Mtumishi husika.  

ii. Halmashauri kuwasiliana na Ofisi ya Rais TAMISEMI kuomba kutengeneza ukomo 

vifungu vya bajeti ya Mitihani ili kuendana na uhalisia kiutendaji. 

iii. Halmashauri inaendelea kuongeza juhudi za kutoa elimu kwa jamii juu ya umuhimu 

wa akina mama Wajawazito kuhudhuria kliniki mara wanapojitambua kuwa 

Wajawazito ili kupunguza hatari za vifo.  

 

3.0. RASIMU YA MAPENDEKEZO YA MPANGO NA BAJETI KWA KIPINDI CHA 

MWAKA WA FEDHA 2023/2024 

Mhe. Mwenyekiti,  

Rasimu hii imezingatia mambo mbalimbali kama ifuatavyo:- 

i. Ilani ya Chama Cha Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi wa mwaka 2020. 

ii. Mafanikio na changamoto za utekelezaji wa Mpango na Bajeti  ya mwaka  

2021/2022 na Bajeti ya mwaka 2022/2023 hadi kufikia Disemba, 2022 

iii. Miradi iliyoibuliwa na Wanachi kwa mfumo wa Fursa na Vikwazo ulioboreshwa 

(Improved O&OD)  

iv. Viwango vya Ukomo wa Bajeti (Budget Ceiling) zilizotumika katika mwaka 

2022/2023 kwakuwa hadi sasa viwango vipya vya ukomo wa Bajeti havijatolewa. 

v. Mpango Mkakati wa Halmashauri wa Miaka Mitano 2020/2021 - 2025/2026 

 

 

3.1. MAPENDEKEZO YA RASIMU YA MAKISIO YA MAPATO NA MATUMIZI YA 

MPANGO WA UTEKELEZAJI NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 

2023/2024 
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Mhe. Mwenyekiti,  

Naomba kuwasilisha rasimu ya Mpango na Bajeti ya mwaka 2023/2024 kwa ajili ya 

kupata maoni, ushauri na mapendekezo kabla ya kuwasilisha katika ngazi nyingine 

kama utaratibu unavyotaka. 

 

3.2. VIPAUMBELE VYA HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE KWA MWAKA 

WA FEDHA 2023/2024 

i. Kuimarisha makusanyo ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri kwa kubuni vyanzo 

vipya vya mapato na kuimarisha usimamizi wa makusanyo ya mapato katika vyanzo 

vilivyopo ili kuboresha utoaji wa huduma kwa Wananchi; 

ii. Kuboresha miundombinu ya Biashara na Masoko ili kujenga mazingira mazuri  ya 

Biashara na ukusanyaji wa mapato 

iii. Kuboresha Miundombinu ya Elimu na  Afya  

iv. Kuboresha mazingira ya uwekezaji  Wilayani kwa kuboresha miundombinu ya 

uwekezaji pamoja na kuendeleza maeneo  yaliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji ili 

kukuza uchumi wa jamii pamoja na kuwashirikisha wadau wa ndani na nje  wa  

Halmashauri. 

v. Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa Watumishi. 

vi. Kununua lori kwa ajiri ya kusomba taka na shughuli za miradi ya maendeleo. 

 

3.3.   UMBILE LA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2023/2024 

Mhe. Mwenyekiti, katika mwaka wa fedha 2023/2024 Halmashauri inategemea 

kukusanya na kutumia kiasi cha Tsh. 58,197,398,459.00 kwa mchanganuo ufuatao:-  

NA. RUZUKU ENEO LA UTEKELEZAJI KIASI 

1 
Ruzuku kutoka 
Serikali Kuu 

a. Mishahara 40,209,676,000.00 

b. Matumizi mengineyo 1,162,341,000.00 

JUMLA NDOGO 41,372,017,000 

2 
Ruzuku ya 
Miradi ya 
Maendeleo 

a. Fedha za ndani      4,934,048,500                                             

b. Fedha za nje  5,102,938,000                                

JUMLA NDOGO 10,036,986,500.00 

3 
Mapato ya 
ndani (Own 
source proper) 

a. Matumizi mengineyo 2,169,399,686.40  

b. Miradi ya maendeleo     1,446,266,457.60    

JUMLA NDOGO 3,615,666,144.00  
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NA. RUZUKU ENEO LA UTEKELEZAJI KIASI 

4 
  

Michango ya 
Elimu na Afya 
(Own Source 
others) 
  

a. CHF 87,094,367.00 

b. NHIF 541,338,388.00 

c. PAPO KWA PAPO 336,196,060.00 

d.  Ada na Michango ya Elimu 2,000,000,000.00 

  e Michango ya Kijamii 208,100,000.00 

JUMLA NDOGO 3,172,728,815.00 

JUMLA KUU 58,197,398,459.00 
 

Aidha, Halmashauri inategemea kukusanya na kutumia kiasi cha Tsh 

58,197,398,459.00kwa mchanganuo ufuatao:-  

A. MAPATO 

Na. Chanzo Cha Mapato Kiasi 

1 Serikali Kuu 46,306,065,500.00 

2 Mapato ya Ndani 6,788,394,959.00 

3 Wahisani 5,102,938,000.00 

JUMLA 58,197,398,459.00 

 
B. MATUMIZI 

Na. Aina ya Matumizi Kiasi 

1 Mishahara 40,209,676,000.00 

2 Matumizi ya Kawaida 6,504,469,501.40 

3 Miradi ya Maendeleo 11,483,252,957.60 

JUMLA 58,197,398,459.00 

 
Mhe. Mwenyekiti 

 

Kutokana na mchanganuo wa Makisio ya mapato hapo juu, Halmashauri ina uwezo wa 

kuchangia asilimia 11.66 ya bajeti ya mwaka wa fedha 2023/2024. 

 

Mhe. Mwenyekiti,  

Maelezo ya kina ya mapato na matumizi yanaelezwa katika viambatisho vifuatavyo:- 
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1. Kiambata Na 1 

Maoni ya Kamati mbalimbali zilizopitia na kujadili rasimu ya mpango na bajeti ya 

mwaka wa fedha 2023/2024 

2. Kiambata Na 2 

2A     Mchanganuo wa mapato ya ndani kwa kila chanzo 

2B     Mchanganuo wa mapato ya ndani kwa kila Kata 

3. Kiambata Na. 3 

3A Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya kawaida kwa mapato ya  ndani 

3B Mchanganuo wa matumizi ya Kawaida wa Mapato ya ndani kwa kila Idara 

3C Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya kawaida kwa Ruzuku kutoka 

Serikali Kuu 

3D Mchanganuo wa Matumizi ya Kawaida wa Ruzuku kutoka Serikali kuu 

3E      Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya bajeti ya Mapato lindwa 

3F      Mchanganuo wa matumizi ya mapato lindwa ya Afya  

4.   Kiambata Na 4 

4A Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya miradi ya Maendeleo kwa 

Mapato ya Ndani 

4B Mchanganuo wa miradi ya maendeleo kwa kila idara kupitia Mapato ya 

Ndani  

4C Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya miradi ya Maendeleo kwa 

Ruzuku kutoka Serikali Kuu 

4D Mapendekezo ya miradi ya Maendeleo itakayotekelezwa kupitia Ruzuku 

kutoka Serikali kuu. 

 

5. Kiambata Na 5 

5A Mapendekezo ya ukomo wa matumizi ya fedha za Wahisani 

5B Mchanganuo wa Matumizi ya Fedha za Wahisani. 
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