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TAARIFA YA TATHMINI UTEKELEZAJI WA MPANGO WA RUZUKU YA 

PEMEBEJEO ZA KILIMO KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE 

MWAKA 2015/2016 

1.0. Utangulizi: 

Kwa msimu wa mwaka 2015/2016 Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ilipokea jumla ya 

vocha 22,254 za ruzuku ya pembejeo za kilimo kwa ajili ya kaya 7,418 za wakulima. 

Vocha hizo ambazo ni za mbolea ya kupandia, kukuzia pamoja na mbegu bora za 

mahindi chotara zilipokelewa kutoka ofisi ya Mkoa tarehe 9 Novemba, 2015 na 

kusambazwa katika vijiji vyote vya Halmashauri ndani ya muda wa siku tano (5) kama 

ilivyoelekezwa katika Waraka wa Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika kuhusu mkakati 

wa utekelezaji na usimamizi wa utoaji wa ruzuku ya pembejeo za kilimo kwa wakulima 

kwa kutumia vocha wa mwaka 2015/2016. Orodha ya mchanganuo wa namba za vocha 

na idadi kwa kila kijiji umeambatanishwa pamoja na taarifa hii (Kiambatisho Na.1). 

Idadi, aina na thamani ya vocha za pembejeo zilizopokelewa na kusambazwa vijijini kwa 

msimu wa 2015/2016 ni kama zilivyoainishwa katika jedwali hapa chini. 

 Jedwali Na.1: Aina na idadi ya Vocha za pembejeo zilizopokelewa na kusambazwa 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe kwa msimu wa 2015/2016. 
 

NA. 
AINA YA 

PEMBEJEO 

VOCHA 
POKELEWA 
WILAYANI 

VOCHA 
SAMBAZWA 

VIJIJINI. 

THAMANI YA 
KILA VOCHA 

(TSH.)  

JUMLA YA 
THAMANI YA 

VOCHA 
(TSH.) 

1 
Mbolea ya 
Kupandia. 

7,418 7,418 35,000 259,630,000 

2 
Mbolea ya 
Kukuzia. 

7,418 7,418 25,000 185,450,000 

3 
Mbegu ya 
Mahindi 
Chotara. 

7,418 7,418 20,000 148,360,000 

JUMLA 22,254 22,254 
 

593,440,000 

 

2.0. USAMBAZAJI WA PEMBEJEO ZA RUZUKU YA KILIMO VIJIJINI 
 
Kamati ya Vocha ya Wilaya katika kikao chake cha tarehe 3 Septemba, 2015 ilijadili na 

kupitisha mapendekezo ya mgawanyo wa vocha katika vijiji vyote vya Halmashauri ya 

Wilaya ya Rungwe, ikiwa ni pamoja na kujadili na kupitisha orodha ya jumla ya 

makampuni kumi na sita (16) yaliyoomba kusambaza pembejeo za ruzuku katika 
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Halmashauri. Makampuni yote yaliyopitishwa yalikabidhiwa mikataba ya usambazaji na 

Halmashauri kwa sharti la kuijaza na kuirejesha kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri baada ya kukubaliana na masharti yaliyomo katika mikataba hiyo. Aidha 

makampuni yote yalipangiwa vituo vya kazi ndani ya Halmashauri na kutakiwa kuanza 

zoezi la usambazaji kwa haraka ili kuwahi msimu wa kupanda mazao kwa maeneo 

ambayo yalikuwa bado hayajachelewa msimu wa kupanda. 

Hata hivyo kuna baadhi ya makampuni yaliyopangiwa kusambaza pembejeo kwa baadhi 

ya maeneo ambayo yameshindwa kurejesha mikataba ya Halmashauri na kuchelewesha 

usambazaji wa pembejeo katika maeneo hayo. Makampuni hayo ni:- 

1. Minjingu Mines & Fertilizers Company Limited, 
2. China Pesticides (T) Limited, 
3. Meru Agro-Tours & Consultants Company Limited, 
4. Bajuta International (T) Limited; na  
5. MEA Fertilizers (T) Limited. 

 
Makampuni kumi na moja (11) ya pembejeo yaliyosaini mkataba na Halmashauri na 
kuendelea na zoezi la usambazaji wa pembejeo hadi mwishoni mwa msimu wa kilimo ni 
kama ifutavyo:- 

1. YARA Tanzania Limited, 
2. Highland Seed Growers, 
3. Tropical Seed (EA) Limited, 
4. Tanzania Fertilizers Company Limited, 
5. Premium Agrochemicals Limited, 
6. Northern Seed Company Limited, 
7. Kipato Seed Company Limited, 
8. Rubuye Agrobusiness Company Limited, 
9. Export Trading Company Limited, 
10. Mohamed Enterprises (T) limited; na  
11. Kibo Seed Trading & Services Limited. 

 
Aidha kutokana na changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuwasili kwa vocha za 
pembejeo za ruzuku ya kilimo baada ya mazao kupandwa mashambani pamoja na 
wakulima wengi kwa baadhi ya vijiji kuwa na kipato duni hivyo kutokuwa na uwezo wa 
kuchangia sehemu ya pembejeo; jumla ya vocha 2,321 za pembejeo zilihamishiwa 
katika vijiji vyenye wakulima wenye uwezo wa kuchangia na kuchukua pembejeo hizo 
kabla ya msimu kuisha. 
 
Hivyo hadi mwisho wa msimu wa kilimo kwa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe jumla 

ya vocha zote 22,254 za ruzuku ya pembejeo za kilimo zenye thamani katika jedwali 

hapo juu kwa ajili ya kaya 7,418 za wakulima zimetumika. 
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3.0. MAFANIKIO KATIKA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA RUZUKU YA 
 PEMBEJEO ZA KILIMO MWAKA 2015/2016 

Miongoni mwa mafaniko katika utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya pembejeo za 
kilimo kwa mwaka 2015/2016 ni kama ifuatavyo:- 
 

i) Wakulima wengi katika vijijini wameelimika kuhusu umuhimu wa kutumia 
pembejeo, kwani kumekuwa na ongezeko la mahitaji kwa baadhi ya vijiji 
ambavyo wakulima walikuwa na uwezo wa kuchangia. 

ii) Pembejeo ziliweza kuwafikia wakulima katika vijiji vyao, hivyo kuwapunguzia 
wakulima gharama za usafiri na adhaa ya kuzifuata mbali na maeneo yao. 

iii) Wakulima walipata pembejeo kwa bei nafuu ikilinganishwa na bei halisi ya soko 
madukani. 

iv) Wakulima wamepata fursa ya kuunganishwa na makampuni mengi ya pembejeo 
na kufahamu ubora wa pembejeo zinazouzwa na makampuni mbalimbali nchini. 
Hivyo itawawezesha wakulima kuchagua pembejeo bora hata wakiwa nje ya 
mfumo wa ruzuku ya pembejeo za kilimo.  

 
4.0. CHANGAMOTO KATIKA ZOEZI LA USAMBAZAJI WA PEMBEJEO MSIMU 

  WA 2015/2016. 
 
Miongoni mwa changamoto zilizolikabili zoezi zima la usambazaji wa pembejeo vijijini 
kwa msimu wa 2015/2016 ni pamoja na hizi zifuatazo:- 
 

i. Kuchelewa kuwasili kwa vocha za pembejeo kutoka Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika hivyo kuathiri zoezi la usambazaji wa pembejeo kwa wakati kwa 
wakulima kulingana na jiografia ya Wilaya ya Rungwe. Hili limesababisha baadhi 
ya wananchi kugoma kabisa kuteuwa majina ya wanufaika wa pembejeo hizo. 
Mfano: Wananchi wa kitongoji cha Kisindile katika kijiji cha Isajilo kilichopo kata 
ya Mpuguso walioandika muhtasari wa kutokukubali kupokea vocha za pembejeo 
na kuuwasilisha kwa Serikali ya kijiji cha Mpuguso wakisistiza kuwa msimu wa 
kilimo kwao umeshapita, hivyo kutoona umuhimu wa kuzichukua pembejeo hizo. 

ii. Baadhi ya makampuni ya pembejeo yaliyoomba na kupitishwa kusambaza 
pembejeo kutosaini mkataba na Halmashauri na kuchelewesha usambazaji katika 
maeneo waliyopangiwa.  

iii. Kampuni ya pembejeo ya Mohamed Enterprises (T) Limited kupeleka mbolea 
zisizo na ubora katika kata ya Bujela. 

iv. Halmashauri kukosa mafuta ya usafiri wa kuwawezesha maafisa kilimo 
kusimamia zoezi la usambazaji na ugawaji wa pembejeo vijijini kwa karibu zaidi. 

v. Baadhi ya makampuni ya pembejeo kupanga bei kubwa zaidi ya bei ya soko ya 
pembejeo katika maeneo husika. 

vi. Baadhi ya wakulima walioteuliwa kuwa na uwezo mdogo wa kuchangia sehemu 
ya gharama ya pembejeo za ruzuku ya kilimo. 


