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ORODHA YA VIPUFISHO VYA MANENO 

 

ARV   Anti Retro Viro 

AZISE    Asasi Zisizo za Serikali 

CCM    Chama Cha Mapindu 

LGMD    Local Government Monitoring Data Base 

MKUKUTA    Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania 

MMAM  Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 

MSD   Medical Store Department 

NMB   National Microfinance Bank 

O&OD   Opportunities and Obstacles to Development Planning 

SACCOS  Savings, Credit and Cooperative Socities 

TEKNOHAMA   Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

TLP    Tanzania Labour Party 

TTCL   Tanzania Telecommunication Company Limited 

UUFT    Uthabiti, Upungufu, Fursa na Tishio 

UKIMWI  Upungufu wa Kinga Mwilini  

VVU   Virusi Vya UKIMWI 
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Dibaji 
Dunia inabadilika na Wilaya ya Rungwe tunatakiwa kuendana na mabadiliko hayo. Ili kuweza 

kuwa na mabadiliko sahihi tunatakiwa kuongozwa na mpango makakati wa maendeleo. Mpango 

Mkakati unachukuliwa kuwa ni mtindo sahihihi wa kisasa unatomiwa na Tasisi nyingi ni katika 

upangaji wa mabadiliko na maendeleo ya watu binafsi na jamii kiujumla. Mpango Mkakati 

unaziwezesha Taasisi husika kuaininsha mambo mbalimbali ambayo aidha yanasimama kama 

fursa au changamoto za Taasisi husika. Baada ya kuanishwa kwa fursa na changamoto makisio 

ya mpango uibuliwa na kuwekwa katika mkakati wa utekelezaji. Wakati dunia nzima 

inashuhudia na kuingia katika mabadiliko mbalimbali ya tekinolojia na kwa matumizi makubwa 

ya uzalishaji na utoaji huduma kwa kutumia tekinohama na tekinolojia zinginezo, sisi 

halmashauri ya Wilaya ya Rungwe hatuna budi kuwa mfano wa kuigwa katika kuendesha 

shughuli zetu kisasa wa ufanisi mkubwa huku tukitumia fursa ya kuwa katikati ya Jiji kuu la 

Tanzania na nyingine zilizopo ili kuleta maendeleo ya kisasa yaliyo endelevu kwa wananchi 

wetu. Hivyo tunapaswa kuwa wabunifu, tunaokwenda na mabadiliko ya kisayansi na tekinolojia 

kwa haraka na tunaoweza kuweka fikra zetu za maendeleo katika vitendo bila kupoteza muda na 

rasilimali zetu.  

 

Sekta zote za uchumi kama; kilimo, biashara, viwanda, maliasili, miundombinu, utalii, huduma 

za kiuchumi na zile za kijamii kama; elimu, afya, maji, nyumba na masuala mtambuka ni lazima 

yafanyike kwa ufanisi mkubwa huku tukiboresha mifumo yetu ya hutoaji huduma hizi kuwa ya 

kisasa zaidi inayoleta mafanikio ya kiuchumi kwa Wilaya na wakazi wake. Iwapo tukiwa na 

Mpango Mkakati tunaweza kufanya yote haya kwa ufanisi zaidi. Mpango Mkakati unatoa 

mwelekeo wa mambo na vipaumbele ambavyo Wilaya yetu imeamua kuvifanya katika kipindi 

husika. Mpango Mkakati wa Wilaya ya Rungwe unalenga katika kuanishisha vipaumbele na 

mambo yanayotakiwa kufanyika katika kipindi cha miaka 2015/16 hadi 2020/21. Mpango huu 

utakuwa ni Mpango Mkuu wa Wilaya ambao utaainisha mambo yote yanayotakiwa kufanywa a 

Wilaya kwa ujumla wake. Katika Mpango Mkakati huu tumetoa Dira, Dhima na Malengo Makuu 

ya Wilaya yetu. Pia Mkakati umeonesha namna ambavyo tutatekeleza Dira, Dhima na Malengo 

ya muda mrefu kwa kuanisha malengo ya muda mfupi na mikakati itakayotumika. 
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Tamko la Mwenyekiti wa Halmashauri  

Mabadiliko makubwa ya kiuchumi na kijamii yamekuwa yanaendelea kutokea duniani kote, 

ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe pia inashuhudia mabadiliko hayo. Kwa minajili ya 

kuendana na mabadiliko hayo, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe inatakiwa kuongozwa na 

Mpango Mkakati wa maendeleo ambao utatoa mwelekeo wa jinsi ya kutekeleza majukumu yake. 

Mpango Mkakati ni mfumo wa kisasa unaotumiwa na Taasisi  katika kupanga mipango ya 

maendeleo. Mpango Mkakati unaziwezesha Taasisi husika kuainisha mambo mbalimbali 

ambayo aidha yanasimama kama fursa au changamoto za Taasisi husika. Baada ya kuanishwa 

kwa fursa na changamoto, makisio ya mpango huibuliwa na kuwekwa katika mkakati wa 

utekelezaji. 

 

Halmashauri ikiwa na Mpango Mkakati tunaweza kufanya yote haya kwa ufanisi zaidi. Mpango 

Mkakati utatoa mwelekeo na vipaumbele ambavyo Halmashauri yetu imeamua kufanya katika 

kipindi husika. Katika Halmashauri ya Rungwe Mpango Mkakati unalenga katika kuainisha 

vipaumbele na mambo yanayotakiwa kufanyika katika kipindi kuanzia 2015/13 hadi 2019/17. 

Mpango huu utakuwa ni Mpango Mkuu wa Halmashauri ambao utaainisha mambo yote 

yanayotakiwa kufanywa na Halmashauri kwa ujumla wake. Mpango Mkakati umeainisha Dira, 

Dhima na Malengo Makuu ya Halmashauri yetu na nanma tunavyotekeleza. 

 

Ili kuweza kutekeleza Dira, Dhima, na Malengo yetu, Mpango Mkakati wetu umeainisha nia ya 

ushiriki wa wadau mbalimbali wa maendeleo. Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina wadau 

wengi ambao ni muhimu katika utekelezaji wa Mpango mkakati huu ambao ni pamoja na 

Serikali Kuu, Wahisani, Wananchi, Taasisi zisizokuwa za kiserikali (AZISE), Wafanyabiashara, 

Makundi Maalum kama; walemavu, wanawake, vijana, wazee, watoto, watu binafsi na makundi 

mengineyo.  Pia, tuelewe kuwa Mpango Mkakati ni mawasilisho ya mawazo yetu kwa namna 

ambavyo tunataka Halmashauri yetu ifanye kazi ya kuleta maendeleo. Bila kujipanga vizuri 

katika utekelezaji wake Mpango huu hautakuwa na maana yoyote. Hii inamaanisha kwamba kila 

mmoja wetu ambaye anahesabika kama mdau wa Halmashauri hii anatakiwa kufanya kazi kwa 

bidii kubwa na maarifa ili tuweze kufikia malengo yetu.  Hivyo, kwa niaba ya Halmshauri ya 

Wilaya ya Rungwe ninayo heshima kubwa kuwaalika wadau wote wa maendeleo katika 

utekelezaji wa Mpango Mkakati huu. Mpango huu unahitaji kila mmoja wetu akusanye nguvu 
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zake na kutimiza wajibu wake kwa ufanisi mkubwa. Kwa jinsi hii kila mdau atakuwa na nafasi 

ya ushiriki na kunufaika na Mpango huu pamoja na huduma zinginezo za Halmashauri  yetu. 

Ahsanteni kwa ushirikiano wenu. 

 

………………………………………….  

(Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya Rungwe) 
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Tamko la Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
 

Napenda kuwasilisha taarifa ya mapitio ya Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe ambao ulitekelezwa katika kipindi cha miaka mitatu yaani kuanzia 2008/09 hadi 

2010/11 vile vile, kuwasilisha Mpango mkakati mpya kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 

2015/16 - 2020/21. Nichukue fursa hii kuwashukuru wadau wote walioshiriki kwa namna moja 

ama nyingine katika kuandaa Mpango Mkakati wa miaka mitano ijayo (2015/16-2020/21). 

Shukrani zangu za dhati ziende kwa Mheshimiwa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe, Waheshimiwa Madiwani wote, Wakuu wa Idara na Vitengo, Watendaji mbalimbali wa 

Halmashauri ya Rungwe, Serikali Kuu, Wahisani, Taasisi Zisizokuwa za Kiserikali (AZISE), 

Wafanyabiashara, Makundi Maalum na Kampuni ya Don’s kwa kazi kubwa waliyoifanya katika 

kuandaa Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano kuanzia 2015/16 hadi 2020/21. Mpango 

Mkakati umeainisha; Dira, Dhima, Malengo makuu, Sifa na Fursa zilizopo, Miiko, na Mikakati 

ya Halmashauri kisekta. 

 

Uandaaji wa Mpango Mkakati umezingatia maelekezo ya sera mbalimbali za kitaifa kama; 

Malengo ya Milenia, Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha 

Mapinduzi (CCM), Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania 

(MKUKUTA II) pamoja na sera nyinginezo za kisekta. Mchakato na mpangilio wa uandishi wa 

Mpango Mkakati huu umezingatia maelekezo ya mwongozo wa Serikali wa uandaaji Mpango 

Mkakati na Bajeti wa mwaka 2007 yaani ‘Medium Term Strategic Planning and Budgeting 

Manual of 2007’.  

 

Mpango Mkakati huu umeainisha kuwa Dira yetu ni “Kutoa huduma bora na endelevu kwa 

wadau wote”. Dhima yetu ni kushirikiana na wadau wote katika kutoa huduma bora za kiuchumi 

na kijamii kwa wakati kwa kutumia rasilimali zilizopo ndani na nje ya Halmashauri. Vilevile 

Mpango Mkakati huu umeelezea kazi na majukumu makuu saba ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe na Madhumuni Mkakati sita ambayo yanabeba Malengo na Mikakati ya Idara na 

Vitengo. 
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Ni matumaini yangu kuwa Mpango Mkakati huu utahusisha wadau wote wa maendeleo wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe katika kuutekeleza na hivyo kufikia dira ya Halmashauri ya 

Rungwe ya kutoa huduma bora na endelevu kwa wadau wote. 

 

Ahsanteni kwa ushirikiano wenu.  

 

…………………………………………….. 

(Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya Rungwe) 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Historia ya Mpango 

Mpango Mkakati huu unatoa taswira ya shughuli za maendeleo ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe kwa kipindi cha miaka mitano ijayo kuanzia Julai 2015/16- hadi Juni 2020/21. Mpango 

Mkakati huu unalenga kutekeleza majukumu ya Halmashauri ya Rungwe kama yalivyoainishwa 

katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na marekebisho yake ya 

mwaka 2002 Fungu la 113 (1), (2) . Majukumu hayo  ni pamoja na ; kuhakikisha na kuwezesha 

upatikanaji wa Amani, Utulivu na Uongozi bora ndani ya eneo la Utawala wa Halmashauri; 

Kuwezesha maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi ya wananchi katika mamlaka ya Halmashauri; 

Kuboresha maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi kwa kutegemea Sera ya Taifa na Mipango ya 

Maendeleo ya Miji na Vijiji; Kusimamia uboreshaji wa maendeleo ya Kilimo, Biashara na 

Viwanda; Uendelezaji na uimarishaji wa Afya, Elimu, Shughuli za Kijamii, shughuli za 

kiutamaduni na ustawi wa maisha ya watu ndani ya Halmashauri; Kupunguza umaskini katika 

jamii na kuwezesha ustawi na uendelezaji wa makundi maalumu katika jamii kama vile Vijana, 

Wazee na Walemavu; na Kuwezesha na kuhamasisha maendeleo ya jamii kwa kutumia nguvu 

kazi iliyopo ili kupunguza umaskini, ujinga na maradhi. Mpango Mkakati umeandaliwa kwa 

mujibu wa muundo wa Serikali wa uandaaji Mpango Mkakati kwa taasisi zote zilizo chini ya 

Serikali Kuu na zile zilizo chini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

1.2 Dhumuni la Mpango Mkakati 
Mpango Mkakati huu umeandaliwa kwa lengo la kutoa mwongozo wa utekelezaji wa Dira, 

Dhima na Malengo Makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe kimkakati. Pia Mkakati huu 

una lengo la kujenga uelewa wa pamoja miongoni mwa Uongozi, Utawala, Watumishi, pamoja 

na Wadau wengine ili kuongeza mchango wao wa pamoja katika kufanikisha kazi za msingi za 

Halmashauri. Malengo ya mpango mkakati yamelenga katika kuonesha mambo muhimu, 

ambayo yanatakiwa  kutekelezwa, kufuatiliwa na kutathiminiwa katika kipindi cha  utekelezaji 

wa Mpango Mkakati yaani kuanzia 2015/16 hadi  2021/21. 
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1.6 Mpangilio wa Mpango Mkakati 

Katika Mpango huu kuna sura nne (4) ambazo ni; Sura ya Kwanza imeonesha Utangulizi ambao 

umetoa historia ya Mpango na Halmashauri ya Rungwe, Mtindo uliotumika katika kuandaa 

Mpango,  Kusudi na Muundo wa Mpango. Sura ya  ya Pili inaonesha Uchambuzi wa hali  halisi 

kwa kuzingatia Mapitio ya hali ya Utekelezaji, Uchambuzi wa Wadau, na masuala muhimu. Sura 

ya Tatu inashughulikia Dira, Dhima, Malengo Makuu, Sifa Pekee (fursa), Maadili  au Miiko. 

Sura ya nne imeainisha Madhumuni Makuu, Malengo na Mikakati. Kiambatisho A ni Mpango 

wa Utekelezaji 
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SURA YA PILI 

2.0 UCHAMBUZI WA HALI HALISI 

2.1 Utangulizi 

Sura hii ya inatoa uchambuzi wa Hali Halisi ya Wilaya ya Rungwe  na kunesha Utekelezaji wa 

shughuli za maendeleo mpaka kufikia mwaka  Juni 2014/2015.uchambuzi  huu kuna maelezo 

mafupi ya Halmashauri ya  Wilaya ya Rungwe, mamlaka yake, majukumu na kazi, na zilizopo 

Dira na Dhima. Katika sura hiyo kuna mapitio ya hali ya utekelezaji kwa kuangalia  mafanikio 

na changamoto zilizojitokeza.. Pia sura inatoa matokeo ya uchambuzi wa Wadau, Uchambuzi wa 

Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto kabla ya kutambua mipango ya hivi karibuni na masuala 

muhimu au maeneo kwa ajili ya maboresho. 

 

2.2 Historia ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

11..33  CChhiimmbbuukkoo  llaa  WWii llaayyaa  nnaa  HHaallmmaasshhaauurr ii 
Wilaya ya Rungwe ni moja kati ya Wilaya kongwe nchini. Historia ya Wilaya ya Rungwe 

inaanzia tangu kipindi cha Utawala wa Kikoloni ambapo Rungwe ilikuwa ni moja wa Wilaya za 

Chini ya Utawala wa Kijerumani. Baada ya Uhuru mwaka 1961 Rungwe iliendelea kuwa Wilaya 

chini ya mfumo uliorithiwa wa kikoloni mpaka mwaka 1972 ulipobadilishwa baada ya 

kuanzishwa kwa Mfumo wa Madaraka Mikoani. Wakati huo Wilaya ya Rungwe ilikuwa 

inachukua maeneo ya Kyela, Ileje na Busokelo kabla ya kugawanya tena katika kuwa 

Halmashauri tofauti na zile Kyela mwaka 1972, Ileje mwaka 1975 na Busokelo mwaka 2012.  

 

Wilaya ya Rungwe ilipata hadhi ya kuwa Hamashauri ya Wilaya mnamo mwaka 1984 ambapo 

serikali iliporudisha mfumo wa serikali za mitaa chini ya sheria ya Mamlaka za serikali za mitaa 

ya Na. 7 ya 1982 kama ilivyofanyiwa marekebisho yake na sheria Na. 6 ya 1999. 

 

Halmashauri ya  Wilaya ya Rungwe ilinzishwa Mwaka 1984 wakati Kurugenzi za Mkoa 

zilipofutwa.  Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe aliimeanzishwa chini ya sheria za  Serikali za 

Mitaa Serikali ya chakula No. 7 ya mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 ya 

mwaka 1999. Halmashauri hii ni  miongoni mwa wa halmashauri ya 38 tangu kuazishwa kwa 

Halmashauri za Wilaya chini ya awamu ya kwanza ya Serikali za Mitaa Mpango wa Mageuzi 

(LGRP) ambayo ilianza mwezi Februari 2000. Malengo makuu ya mpango wa mageuzi ni 
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kuongeza kiwango cha utendaji wa Serikali za Mitaa na kuboresha utoaji wa huduma za jamii 

katika sekta zote.  Dira ya programu ya maboresho ya Serikali za Mitaa ikiwa ni kuziwezesha 

Serikali za Mitaa kwa kutumia sera na kuweka  Mipango, , kuratibu, kudhibiti na kufanya 

tathmini juu ya shughuli zao. 

 

2.3 Eneo la Wilaya ya Rungwe  

Wilaya ya Rungwe ipo kati ya latitudo 8 ° 30 'Mashariki saa 9 ° 30' kusini mwa Ikweta na 

longitude 33 'na 34' mashariki ya Greenwich Meridian. Wilaya inapakana na  wilaya ya Kyela 

kwa upande wa kusini, Ileje upande wa magharibi, wilaya ya Busokelo upande mashariki na 

Wilaya ya Mbeya upande wa Kaskazini. Makao makuu ya Wilaya iko katika Tukuyu ambayo ni 

72 Km kutoka Mbeya Mjini. Wilaya ya Rungwe imepitiwa na barabara kuu iendayo Malawi kwa 

kupitia Wilaya ya Kyela. 

 

2.3.1 Eneo la Ardhi  

Wilaya ina jumla ya eneo la  kilomita za Mraba zipatazo,231.86 . Eneo la Kilomita  923.895 ni 

ardhi ya nch kavu ambayo ni sawa na asilimia 75 ya ardhi  yote ya Rungwe.  Sehemu kubwa ya 

Ardhi hutumika kwa ajili Kilimo. 

 

2.3.2 Hali ya Hewa 

Wilaya ya Rungwe ina milima mirefu kama Mlima Rungwe na safu za Milima ya Mwakaleli. 

Wilaya ipo kati ya mita 770  hadi mita 2,265 juu ya usawa wa bahari. Wastani wa mvua ni  

milimita 900 katika maeneo ya chini  na milimita  2700  katika maendeo ya  nyanda za juu. Joto 

kwa ujumla ni la wastani  18 ° - 25 ° kwa mwaka. 

 

2.3.3  Muundo wa Utawala 

 

1.4  Idadi ya watu 
Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 ilionesha kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe  

ina jumla ya watu 242,809. Kati  ya hao wanawake ni 127,299 (52.4%) na wanaume 115,510 

(47.6%). Ongezeko la  watu ni  wastani wa asilimia 2.7 kwa mwaka, uwiano kijinsi kati ya 

wanawake na wanaume ni 91 na wastani wa wakazi katika kaya ni 4.1 
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1.5  Muundo wa Utawala 
Kiutawala Wilaya ya Rungwe ina jumla ya Tarafa tatu (5), Kata ishirini na tisa (29), Vijiji tisini 

na tisa na saba (99) na Vitongoji mia nne hamsini na saba (457). Wilaya ina Jimbo moja la 

uchaguzi la Rungwe.   

 

Jedwali1: Mgaanyiko wa Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji kwa Tarafa  

Na Tarafa Idadi ya Kata Idadi ya Vijiji/Mitaa Idadi ya Vitongoji 

1 Tukuyu Urban 4 14 0 

2 Ukukwe 16 71 308 

3 Pakati 9 41 149 

 Jumla 29 126 457 

 

2.3.4 Idadi ya Watu na Uwiano wa Ardhi 

Kutokana na  Sensa ya mwaka 2012 , Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe ina watu 242,809 kati 

ya hao 127,299 ambao ni sawa na asilimia 52.4% ni wanawake na 115,510 ambao ni sawa na 

asilimia  47.6% ni wanaume. Kwa wastani kaya ina wastani wa  4.1. Uwiano wa Ardhi ni kama 

inayvooneshwa katika jedwali hapo chini. 

 

 

Jedwali 2: Idadi ya watu na Uwiano wa Ardhi 
Tarafa Idadi ya Watu hadi 

2012 
Eneo la  Ardhi kwa Kilomita za 
Mraba 

Tukuyu Mjini 21,398    26.78 
Ukukwe 162,193 

 
382.95 

Pakati 59,218 
 

822.13 

Jumla 242,809 1,231.86 
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2.6 Tathimini ya Utekelezaji wa Mpango Mkakati uliopita 

Tathimini ya Mpango Mkakati uliopita imeambatanishwa katika Kiambatisho na.2 cha Mpango 

huu. 

2.7Uchambuzi wa Uthabiti, Udhaifu, Fursa na Changamoto 

Uchambuzi wa Uthabiti, Udhaifu, Fursa na Changamoto ulifanywa kwa kuwahusisha wadau 

wote wa Halmashauri ya Rungwe. Uthabiti na udhaifu ulifanywa kwa kuangalia mambo 

mbalimbali ya ndani ya Halmashauri. Fursa na Changamoto ambazo zipo nje ya Halmashauri 

zilijadiwa wakati wa mchakato wa uandaaji Mpango Mkakati. Vigezo mbalimbali viliwekwa 

katika kufanya uchambuzi huo kama unavyoonekana katika Jedwali lifuatalo:- 

 

Kigezo Uthabiti Udhaifu 
Uongozi  
 

• Kuwepo kwa viongozi thabiti 
na imara  

• Kuwepo kwa viongozi wenye 
uzoefu 

•  Mikutano ya mara kwa mara 
ya menejimenti  

• Upungufu wa ujuzi katika masuala ya 
utawala na uongozi kwa baadhi ya 
watawala na viongozi 

• Motisha kidogo  
 

Watumishi 
 

• Kuwepo kwa watumishi 
wenye ujuzi na wasio na ujuzi  

• Watumishi waliotayari 
kufanya kazi kwa kujituma 

•  Kufanya kazi kwa pamoja 
•  Kuwepo kwa mpango wa 

mafunzo 

• Upungufu wa watumishi katika baadhi 
ya Idara  

• Kuwepo kwa watumishi wasio na ujuzi 
• Motisha kidogo   
• Upungufu wa ofisi na vitendea kazi 

pamoja na makazi 

Mifumo 
 

• Uwezo wa kutoa tenda  
• Uwezo wa kutoa huduma bora  
• Uwezo wa kutoa miongozo 

kwa wakati  
• Uwazi na uwajibikaji  

• Ucheleweshaji wa malipo kwa watoa 
huduma  

• Upungufu wa mfumo wa  takwimu za 
msingi (database)  

• Mawasiliano hafifu kati ya Idara na 
Idara  

Sera na 
mikakati 
 

• Kuwepo kwa Mpango 
Mkakati wa Halmashauri 

•  Utayari wa Serikali katika 
mipango na bajeti 

•  Kuwepo kwa kanuni na 
taratibu za utendaji kazi 

• Kuwepo kwa sheria 
mbalimbali  

• Uwezo mdogo wa kutekeleza mpango 
wa Halmashauri 
 

Rasilimali 
fedha  

• Kuwepo kwa vyanzo vya 
mapato  

• Mfumo imara wa masuala ya 

• Upungufu wa mapato  
•  Ucheleweshaji katika ukusanyaji wa 

mapato  
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Kigezo Uthabiti Udhaifu 
fedha  •  Kiwango cha chini katika kukusanya 

mapato   
Teknolojia • Watumishi wenye sifa na 

uzoefu kukabiliana na 
mabadiliko ya teknolojia  

• Upungufu wa watumishi wenye sifa  
 

Wananchi  • Kuwepo kwa amani na 
mshikamano  

• Tamaduni zilizopitwa na wakati  
• Elimu ndogo 

 
Kigezo Fursa Changamoto 
Uongozi  
 

• Uimara wa Serikali 
• Msaada kutoka Serikali Kuu 
• Uwepo wa vyuo ndani na nje 

ya nje 
• Uwepo wa wadau wa 

maendeleo  
• Uwepo wa Mpango wa 

maboresho unaoendelea  

• Gharama Kubwa kwenye mipango ya 
maendeleo ya uongozi 

• Kuingiza siasa katika masuala ya 
kitaalamu 

• Kuchelewa katika kufanya maamuzi 
 

Watumishi  • Uwepo wa taasisi zinazoweza 
kutoa mafunzo  

• Uwepo wa nguvu kazi katika 
soko 

• Uwepo wa Mpango wa 
maboresho unaoendelea  

• Ushirikiano kutoka kwa 
wadau wa maendeleo 

• Uhakika wa ajira  

• Muingiliano kati ya watendaji na 
viongozi wa kisiasa 

• Maambukizi ya Virusi vya Ukimwi  
• Utumiaji usio sahihi wa misaada 
• Kutokuwa na usawa wa kijinsia  
 
 

Mifumo 
 

• Uwepo wa teknolojia 
mbalimbali katika soko  

• Uwepo wa mpango wa 
maboresho unaoendelea  

• Uwepo wa sheria ya 
manununzi na fedha  

• Misaada kutoka katika taasisi 
za fedha  

• Msaada kutoka Serikali kuu 
• Huduma bora kutoka 

makampuni ya watu binafsi, 
hospitali, mashule n.k  

• Uelewa mdogo wa wadau katika 
mfumo wa malipo wa Halmashauri  

•  
• Kutoendeleza utawala bora 
• Kutozingatia sheria, kanuni na taratibu  

 

Sera na 
mikakati 

 

• Kuwepo kwa Sheria za 
Serikali za Mitaa za mwaka  
1982 

• Kuwepo kwa sera na 
miongozo kutoka Serikali Kuu  

• MKUKUTA 
• Dira ya Taifa ya Maendeleo 

• Kubadilika kwa sera na mikakati ya 
kitaifa  

• Kubadilika kwa vipaumbele  
• Uelewa mdogo wa sheria, kanuni, 

miongozo na taratibu kwa baadhi ya 
watumishi wa Halmashauri 
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Kigezo Uthabiti Udhaifu 
2025 

• Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
cha Mapinduzi 

• Uwepo wa Baraza imara la 
Madiwani 

Rasilimali 
fedha 

• Msaada kutoka Serikali Kuu 
katika kufuatilia na ukaguzi wa 
shughuli za maendeleo  

• Uwepo wa taasisi za fedha 
• Misaada kutoka kwa wadau wa 

maendeleo 

• Kutopatikana kwa fedha kwa wakati  
• Riba kubwa inayotozwa na vyombo 

vya fedha   
• Motisha kidogo 

 

Teknolojia • Uwepo wa teknolojia mpya 
katika soko 

• Uwepo wa taasisi zinazoweza 
kutoa mafunzo  

• Mpango wa maboresho 
unaoendelea  

• Uwezo mdogo wa kukabiliana na 
mabadiliko ya teknolojia  

Wananchi • Kuwepo kwa huduma 
mbalimbali  

• Kuwepo kwa ofisi za Serikali 

• Kuongezeka kwa watoto wa mitaani  
• Kuongezeka kwa wahamiaji 
• Ushiriki mdogo wa wananchi 

 

 

 

 

 

2.8 Uchambuzi wa Wadau 

Uchambuzi wa Wadau ulifanyika kwa kuainisha Wadau mbalimbali wa Halmashauri, huduma 

zitolewazo na Halmashauri kwa Wadau na matarajio ya Wadau kama inavyoonekana katika 

Jedwali lifuatalo. 

NA JINA LA MDAU HUDUMA ITOLEWAYO NA 
HALMASHAURI KWA MDAU 

MATARAJIO YA MDAU 

1 JAMII -Kuwezesha upatikanaji wa 
huduma bora za kiuchumi, kijamii 
na utawala bora 

1.Kupata huduma zenye 
ubora wa hali ya juu kwa 
wakati 
2.Kupata taarifa mbalimbali 
za Halmashauri 

2 WAZABUNI 1.Kutoa kazi kwa wazabuni  
2.Kutoa ushauri wa kitaalamu 

1.Kupata ajira  
2.Kupata taarifa kwa wakati 
3.Kupata malipo kwa wakati 

3 WATUMISHI 1.Kuweka mazingira mazuri ya 1.Kupewa stahiki mbalimbali 
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NA JINA LA MDAU 
HUDUMA ITOLEWAYO NA 

HALMASHAURI KWA MDAU MATARAJIO YA MDAU 

kufanyia kazi 
2.Kutoa vitendea kazi 
3.Kutafsiri miundo ya kiutumishi 
4.Kutoa motisha na haki stahiki 
kwa watumishi 
 

za kiutumishi kwa wakati 
2.Kuboreshewa mazingira ya 
kufanyia kazi 

4 AZAKI 1.Kutoa usimamizi wa kitaalamu 
2.Kutoa ushauri  
3.Kuhakikisha mazingira mazuri ya 
kufanyia kazi yanakuwepo 
 

1.Uhusiano na ushirikiano 
mzuri 
2.Kupata huduma bora kwa 
wakati 
3.Kupata taarifa mbalimbali 
za Halmashauri 

5 SERIKALI KUU 1.Utekelezaji wa Sera na miongozo 
mbalimbali 
2.Kiungo kati ya Serikali Kuu na 
Jamii 
3.Kutoa ushauri pale inapobidi 
 

1.Utekelezaji wa Sera na 
miongozo kwa wakati 
2.Huduma bora inatolewa 
kwa  Jamii 
3.Kupata taarifa za 
Halmashauri kwa wakati 

6 TAASISI ZA 
FEDHA  
(NMB, SACCOS) 

1.Kutengeneza mazingira mazuri ya 
kufanyia kazi 

 
2.Kuelimisha jamii juu ya umuhimu 
wa Taasisi za fedha 

1.Ushirikiano mzuri katika 
utendaji wa kazi 

 
2.Kupata taarifa kwa wakati  
3.Kupata wateja wengi 
 

7 WAWEKEZAJI 
(MMI, Schuang 
Hongda) 

1.Mazingira salama ya kuwekeza 
2.Kiungo kati ya jamii na 
wawekezaji 
3.Kutoa ushauri wa kitaalam 
 

1.Kupata mazingira mazuri 
ya uwekezaji 
2.Kupata ushirikiano mzuri 
katika kufanya kazi 
3.Kupata taarifa kwa wakati 

8 TAASISI ZA 
MAWASILIANO  
(TTCL, AIRTEL, 
VODACOM, 
TIGO) 

1.Mazingira mazuri ya kufanyia 
kazi 
2.Kuelimisha jamii juu ya umuhimu 
wa taasisi za mawasiliano 

1.Utumiaji wa huduma zao  
2.Kupata taarifa mbalimbali 
kwa wakati 
 

9 MADIWANI   1.Taarifa mbalimbali za kiutendaji 
2.Maslahi ya  kila mwezi  
3.Ushirikiano toka kwa watumishi 
wa Halmashauri  

1.Kupata maslahi kwa wakati 
2.Kupata fedha za kujikimu 
na za vikao pale inapostahili 
3.Kupata taarifa mbalimbali 
kwa wakati 

10 WAFADHILI 
(JAPIEGHO, 
CUAMM) 

1.Taarifa mbalimbali za 
Halmashauri 
2.Mipango na mikakati ya 
Halmashauri 
3.Ulinzi na usalama wawapo ndani 
ya Halmashauri  

1.Kupata taarifa sahihi na 
kwa wakati 
2.Ushirikiano mzuri 



17 
 

NA JINA LA MDAU 
HUDUMA ITOLEWAYO NA 

HALMASHAURI KWA MDAU MATARAJIO YA MDAU 

11 MADHEHEBU 
YA DINI 

1.Mazingira mazuri ya kuabudia 
2.Taarifa mbalimbali za 
Halmashauri 
 

1.Ushirikiano mzuri  
2.Kupata taarifa kwa wakati 

 

 

2.9 Mambo muhimu ya kuingizwa katika Mpango Mkakati 

1. Utekelezaji wa miradi ya kilimo kupitia sera ya “Kilimo kwanza” kwa mfano kwa kuongeza 

tija katika uzalishaji hususani wa Mazao ya chakuala biashara kama Ndizi, Mahindi, Kakau, 

Chai, Kahawa na Miwa. 

2. Utekelezaji wa miradi ya Afya inayosisitiza ujenzi wa kituo cha afya kila kata na ujenzi wa 

zahanati kila kijiji. 

3. Kukamilisha Uingizaji wa mishahara ya Watumishi kwenye mfumo wa ‘’Lawson’’ 

4. Kuratibu , kusimamia na kukamilisha ujenzi wa Maabara za Shule za Sekondari za Kata 

5. Kujenga na kukarabati majengo ya shule za Msingi na Sekondari 

6. Kutoa Mafunzo ya kujenga uwezo wa watumishi na Waheshimiwa Madiwani wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Rungwe 

7. Ujenzi wa vituo vya habari (Ward Agricultural Resource Centre) 
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SURA YA TATU 

3.0 Dira, Dhima, Malengo ya Muda Mrefu, Sifa Pekee na Miiko ya Uongozi na Utumishi  

 Sura hii inajumuisha Dira, Dhima, Malengo ya Muda Mrefu, Sifa Pekee na Miiko ya Uongozi 

na Utumishi yaliyokubalika wakati wa Warsha za huandaaji wa Mpango Mkakati wa mwaka 

2015/16-2020/21. 

 

3.1 Dira  

 

“Kutoa huduma bora na endelevu kwa wadau wote wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe”  

 

3.2 Dhima 

Kushirikiana na wadau wote katika kutoa huduma bora za kiuchumi na kijamii kwa wakati kwa 

kutumia rasilimali zilizopo ndani na nje ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe’’.   

3.3 Malengo Makuu  

Ili kufikia Dira na Dhima yake Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe imejiwekea Malengo ambayo 

ni:- 

1. Kusimamia na kuwezesha upatikanaji wa amani, utulivu na uongozi bora katika Wilaya 
2. Kuboresha na kusimamia upatikanaji wa huduma bora za kijamii 
3. Kuhamasisha na kuwezesha jamii kushiriki katika shughuli za maendeleo  
4. Kuboresha miundombinu ili  kutoa huduma bora za kiuchumi 
5. Kuwajengea uwezo viongozi na watendaji wa Halmashauri katika kupanga na kusimamia 

shughuli za maendeleo 
6. Kuboresha uhifadhi na usimamizi wa mazingira 

7. Kusimamia masuala mtambuka kama vile; usawa wa kijinsia, UKIMWI, makundi 

maalum, na  majanga mbalimbali katika mipango ya Halmashauri 

 

3.4 Sifa Pekee na fursa zilizopo katika Wilaya ya Rungwe 

Ili kufikia Dira na Dhima yake Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe inahitaji kuhakikisha 
matumizi bora ya raslimali zilizopo. Sifa pekee/fursa ni faida ambayo Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe inatofautiana na Halmashauri  nyingine katika kutimiza mkakati wake.  
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1. Kivutio cha Utalii, Hifadhi ya  Mlima Rungwe (4,200m) 
 

 
Chanzo: Idara ya Maliasili, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe. 
 
 

2. Maporomoko na Volkeno ya Ngozi  

 
Chanzo: Idara ya Maliasili, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

3. Kilimo cha Chai Wilaya ya Rungwe 
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Chanzo: Idara ya Kilimo, Ushirika na Umawagiliaji, Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe. 
 

4. Maporomoko ya Maji, Kapologwe 
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5. Hali ya hewa  na udongo kwa zao la ndizi 

 

 
 
 
 
 
 
 
3.5 Miiko ya Uongozi na Utumishi 

Ili kufikia Dira na Dhima ya Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe, Baraza la Madiwani, 
Watumishi na Wadau wengine wanatakiwa kuishi chini ya maadili na misingi ifuatayo: 

1. Kujali wateja • Shughuli zote za Halmashauri zilenge 
kwenye kukidhi mahitaji ya wadau  

• Taratibu na sheria za Hamashauri zilenge 
katika kutoa huduma bora na kwa njia za 
kisasa kwa tija na ufanisi wa  hali ya juu 

• Wananchi wote wapewe fursa sawa katika 
huduma zitolewazo na Hamashauri. 

 
2. Ushirikishwaji wa wananchi • Maamuzi yote yanatakiwa kufanyika chini 

ya ushirikishwaji wa wanachi  
• Wananchi wote wapewe nafasi katika 

kufanya maamuzi yenye maslahi ya 
Halmashauri. 

• Wadau wa Halmashauri wapewe nafasi 
katika kufanya hatua zote za upangaji 
mipango ya maendeleo katika Halmashauri. 

3. Usawa wa kijinsia • Nafasi zote za uongozi, utawala na utaalamu 
kutolewa kwa kufuata misingi ya usawa wa 
kijinsia.  
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• Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 
kuhakikisha kuwa rasilimali muhimu 
zinagawanywa kwa kufuata misingi ya 
usawa wa kijinsia, umri na makundi 
maalumu.   

4. Kujali maendeleo ya wenye kipato 
duni 

• Shughuli zote za Halmashauri zilenge katika 
kutoa manufaa kwa watu wenye maisha ya 
kipato cha chini. 

• Watu wa maisha ya kawaida washirikishwe 
katika kutekeleza na kutathimini shughuli za 
maendeleo yao 

      5.    Uwazi • Masuala yote yanayohusu mapato na 
matumizi ya fedha za halmashauri yawekwe 
wazi kwa kila mdau. 

• Halmashauri ihakikishe kuwa shughuli na 
taratibu zote za utoaji huduma zinawekwa 
wazi. 

• Mapato na matumizi yote ya Halmashauri 
yakaguliwe na taarifa zitolewe kwa wadau  

 
      6. Ufanisi • Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe 

inatakiwa kufanya kazi kwa kuzingatia 
ufanisi na huduma bora kwa wateja wake. 

• Halmashauri ihakikishe kuwa mipango yote 
inatekelezeka na iweze kutabiri namna ya 
kushugulikia maendeleo ya watu kwa siku 
za usoni. 

       7. Tija • Halmashauri ihakikishe kuwa matumizi ya 
rasilimali zote yanalenga katika kutatua 
matatizo ya jamii. 

• Halmashauri ihakikishe kuwa wakati wote 
inalenga katika kupunguza gharama huku 
ikiimarisha utoaji wa huduma bora. 

 
8.Ushirikishwaji  • Halmashauri inataikiwa kutumia mtindo wa 

ushirikishaji wa watendaji na wadau katika 
hatua mbalimbali za utoaji maamuzi. 

• Halmashauri inatakiwa kufanya kazi kwa 
kutumia Timu ili iweze kuboresha ufanisi na 
tija.   

9. Kujifunza kutoka kwa wengine  • Halmashauri inatakiwa kutumia mtindo wa 
kujifunza kutoka kwa wengine kufanya kazi 
kwa tija. 

• Halmashauri inatakiwa kuwa tayari kwa 
kupokea mabadiliko yeyote yenye lengo la 
kuboresha utendaji wa Halmashauri. 
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10. Uwajibikaji na uadilifu • Viongozi na watumishi wawe wawazi na 
waaminifu 

• Kuheshimu utu na heshima ya mtu. 
• Viongozi na watumishi wawe wanaojali utu 

wa  mtu na mahitaji ya kibinadamu 
• Viongozi na watumishi wa Halmashuri ni 

lazima waepuke na kupiga vita vitendo vya 
rushwa. 

• Kamati za maadili zisimamiwe na zifanye 
kazi ipasavyo 
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SURA YA NNE 

4.0 Madhumuni, Maeneo ya Utekelezaji, Malengo Mkakati na Mikakati -Idara/Vitengo 

 
4.1 Dhumuni Mkakati la Kwanza 
Kuhakikisha kuwa huduma za uongozi na utawala, usimamizi, ukaguzi na udhibiti wa rasilimali 
zote za Halmashauri ya Rungwe na masuala ya kisheria yanafanywa kwa ufanisi wa hali ya juu. 

Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo 

Lengo Mkakati Mikakati 

4.1.1. Uongozi na Utawala Kuhakikisha ufanisi 
mkubwa unapatikana 
katika mambo ya utawala 
bora na huduma za 
kiutawala 

Boresha miundombinu katika 
ofisi za Halmashauri, Kata, 
Vijiji na Vitongoji.  
Hakikisha kuwa ofisi  ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri, 
Watendaji wa Kata, Vijiji  na 
Vitongoji zinakuwa na fedha 
za kutosha kwa ajili ya 
mawasiliano, mikutano na 
kufanikisha utekelezaji wa 
shughuli za Halmashauri  
Vikao na mikutano yote ya 
Halmashauri, Kata, Vijiji na 
Vitongoji vinafanyika kwa 
wakati kwa kufuata utaratibu 
uliopangwa.  
Hakikisha ofisi za 
Halmashuri, Kata, Vijiji na 
Vitongoji zinakuwa na 
samani na vifaa vya kufanyia 
kazi. 
Hakikisha na endeleza 
ushirikishwaji wa jamii 
katika upangaji wa mipango 
ya maendeleo 
Hakikisha kuwa mipango ya 
maendeleo katika ngazi ya 
Halmashauri, Kata na Vijiji 
inawekwa wazi kwa 
Wananchi. 
Tengeneza na boresha 
mpangilio wa uwajibikaji 
kuanzia ngazi ya 
Halmasahuri mpaka ngazi ya 
jamii. 
Fanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa maazimio ya 
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Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

vikao mbalimbali katika 
ngazi ya Halmashauri, Kata, 
Vijiji na Vitongoji 
Boresha mifumo ya 
usimamizi wa utoaji wa 
taarifa na huduma bora kwa 
jamii.  
 

4.1.2 Utumishi Kuongeza idadi ya 
watumishi wenye sifa na 
uwezo wa kutenda kazi 
kwa ufanisi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Hakikisha kuwa Halmashauri 
inakuwa na watumishi wenye 
sifa ili kukidhi mahitaji ya 
wateja na wadau wa 
Halmashauri.   
Boresha mazingira mazuri ya 
utendaji  kazi kwa watumishi 
wa Halmashauri 
Kuboresha utunzaji wa 
kumbukumbu za watumishi 
kwa kutumia mfumo wa 
Komputer (Human Resource 
Information System). 
Kuboresha maslahi ya 
watumishi kuanzia ngazi ya 
Halmashauri, Kata na Vijiji 

Hakikisha kuwa viongozi wa 
kuchaguliwa na watendaji 
wanapewa mafunzo ya 
kuboresha ujuzi na stadi za 
kazi zao 

Hakikisha ujazaji wa nafasi 
wazi kwa wakuu wa idara na 
vitengo unafanyika kwa 
wakati na kwa mujibu wa 
sheria na taratibu zilizopo 

Boresha mfumo wa tathmini 
ya utendaji wa watumishi 
kuanzia ngazi ya 
Halmashauri, Kata na Vijiji. 

4.1.3 Sheria  
 

Kuhakikisha utekelezaji wa 
kazi na shughuli 
mbalimbali za Halmashauri 
unazingatia sheria, 
miongozo na kanuni 
mbalimbali zilizopo  

Wezesha jamii na wadau 
kufikiwa na kuzielewa sheria, 
sheria ndogondogo za 
Halmasahuri, sera na 
miongozo ya kisheria na 
kuiwezesha Halmashauri, 
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Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

Kata, Vijiji na Vitongoji 
kutawala kisheria 
Hakikisha kuwa viongozi na 
watendaji kuanzia ngazi ya 
Halmashauri, Kata, Vijiji na 
Vitongoji wanazielewa na 
kuzitetea sheria za nchi na 
Halmasahuri. 
Wezesha viongozi katika 
ngazi za Vijiji kutunga sheria 
ndogondogo kwa umakini na 
uadilifu mkubwa.  

Weka muundo na mpango wa 
utekelezaji wa masuala ya 
kisheria katika Halmasahuri. 
Hakikisha ulinzi na usalama 
wa raia na mali zao 
unakuwepo katika ngazi ya 
Halmashauri, Kata, Vijiji na 
Vitongoji 
Hakikisha kuwa kitengo cha 
sheria kinaboreshwa  

4.1.4 Ukaguzi wa Ndani Hakikisha kuwa rasilimali 
zote za Halmashauri (mali, 
fedha na watu) zinatumika 
vizuri kwa kufuata taratibu, 
kanuni na sheria zilizopo 

Weka mpango thabiti wa 
ukaguzi wa ndani ili kuleta 
ufanisi na tija 
Hakikisha na himiza 
makusanyo ya fedha na 
mapato mengine pamoja na 
matumizi ya fedha za 
Halmashauri yanafanyika 
kwa wakati. 
Wezesha watumishi wawe na 
uelewa na ufundi wa kutoa 
ripoti za mapato na matumizi 
ya fedha za Halmsahuri kwa 
kufuata sheria na miongozo 
iliyopo. 
Wezesha kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani kiweze 
kupata vifaa na vitendea kazi, 
teknolojia nzuri ya 
mawasiliano yenye programu 
za kisasa za ukaguzi na 
uchunguzi wa matumizi ya 
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Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

fedha za Halmashauri. 
Hakikisha kitengo 
kinaongezewa watumishi ili 
kuleta ufanisi 
Hakikisha ukaguzi na 
uchunguzi wa matumizi ya 
fedha unafanyika kwa wakati 
na kwa ufanisi.  

4.1.5 TEKNOHAMA Kuboresha utendaji kazi 
kwa kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 

Hakikisha upatikanaji wa 
Kompyuta za kutosha  
Toa mafunzo juu matumizi 
ya Kompyuta 
Boresha mtandao wa 
mawasiliano (Internet) 
Ongeza idadi ya watumishi 
wa kitengo cha 
TEKNOHAMA 

4.2 Dhumuni Mkakati la Pili  

Kuhakikisha kuwa mipango ya maendeleo na matumizi ya rasilimali fedha yanakuwa yenye 
ufanisi, tija na endelevu ili kupunguza umaskini na kukuza uchumi wa Halmashauri ya Rungwe 
na nchi nzima kwa ujumla. 

Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

4.2.1. Mipango  
 
 
 
 
  

Kuhakikisha kuwa 
Halmasahuri inakuwa na 
mipango thabiti ya 
kuondoa umaskini na 
kukuza uchumi wa 
wananchi wa Wilaya ya 
Rungwe 
 

Hakikisha mipango ya 
maendeleo inaandaliwa 
kutumia mfumo wa fursa na 
vikwazo kwa maendeleo 
(O&OD) 
Kuandaa mpango thabiti wa 
ukusanyaji wa takwimu 
katika idara na kutumia 
taratibu na muundo wa 
LGMD na CDR katika 
mipango ya Halmashauri. 
Kuweka sawa programu za 
miradi, kusimamia  
maendeleo ya shughuli na 
kutoa taarifa kwa sekta zote 
ndani ya Halmashauri. 
Kukuza utekelezaji wa 
mipango na kutoa vitendea 
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Eneo la Utekelezaji / 
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

kazi vya kisasa pamoja na 
vyombo vya usafiri. 
Kuwezesha uelewa (mafunzo 
mbalimbali) katika mipango 
na bajeti ya Halmashauri kwa 
viongozi na wafanyakazi wa 
halmashauri.  

4.2.2 Fedha  
 

Kuboresha ukusanyaji wa 
mapato ya Halmashauri, na 
kuhakikisha matumizi 
sahihi ya fedha na 
rasilimali zilizopo. 

Toa elimu kwa wakusanyaji 
wa mapato 
Kutoa motisha kwa 
wakusanyaji wa mapato 
Hakikisha upatikanaji wa 
taarifa za walipa kodi na 
ushuru mbalimbali. 
Buni vyanzo vipya vya 
mapato 
Hakikisha taarifa zote za 
fedha zinatolewa kwa wakati. 
Imarisha utunzaji wa nyaraka 
kwa lengo la kupunguza hoja 
za ukaguzi.  
Wezesha Idara ya Fedha 
kuwa na zana za kisasa kwa 
ajili ya matumizi ya 
mahesabu ya kifedha 
Hakikisha samani za 
Halmashauri zinatumika na 
kuhifadhiwa ipasavyo. 
Tunga sheria ndogo za 
ukusanyaji wa mapato 

4.2.3 Kitengo cha Manunuzi Kuhakikisha taratibu zote 
za manunuzi katika 
Halmashauri zinafuatwa 
kwa kuzingatia Sheria ya 
manunuzi ya mwaka 2004 
na kanuni zake 
 

Toa elimu kwa Wah 
Madiwani/Wakuu wa Idara 
kuhusu taratibu za manunuzi 
katika Halmashauri. 
Tayarisha na fuata mpango 
ya manunuzi ya Halmashauri. 
Fanya manunuzi kwa wakati 
kadiri maombi 
yanavyowasilishwa toka 
idarani. 
Kutoa taarifa za shughuli za 
manunuzi kwa wakati. 



29 
 

4.3 Dhumuni Mkakati la Tatu 

Kuinua uzalishaji na uchumi wa wananchi wa Rungwe kupitia kilimo, ufugaji, uvuvi, rasilimali 
za asili, biashara, na sekta za viwanda. 

Eneo la Utekelezaji  
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

4.3.1. A: Kilimo  Kupanua na kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo 
ili kuongeza mapato 
yatokanayo na kilimo na 
uhakika wa chakula. 
 
 
 
 

Kuongeza uzalishaji na 
ubora wa mazao makuu ya 
chakula na biashara. 
Kupanua kilimo cha 
umwagiliaji toka hekta 
1,140 hadi hekta 6700. 
Kuongeza matumizi ya 
wanyama kazi, zana bora 
za kilimo na teknolojia za 
kisasa katika kilimo. 
Kuongeza eneo la kilimo 
cha bustani toka hekta 420 
hadi hekta 9000. 
Kuimarisha mfumo wa 
upashanaji habari na 
usambazaji wa takwimu za 
kilimo. 
Kuboresha mikakati ya 
kuvutia wawekezaji wenye 
uwezo wa kuwekeza, 
katika kupanua shughuli 
za kilimo cha biashara 
katika Halmashauri. 
 Kuimarisha miundombinu 
na maendeleo ya masoko 
ya bidhaa za kilimo  

Kuongeza thamani ya 
mazao kwa kuzingatia 
mnyororo wa thamani 
Kuboresha huduma za 
Ugani pamoja na 
upatikanaji wa zana na 
usafiri kwa wafanyakazi 
wote wanaohusika na 
shughuli za kilimo katika 
Kata na Halmashauri. 

 B: Mifugo  Kuwezeshaji wafugaji kuwa 
na mifugo bora itakayosaidia 
kuinua kipato 

Kuongeza uzito hai wa 
mifugo (Live weight) 
Kuanzisha mashamba ya 



30 
 

Eneo la Utekelezaji  
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

kunenepesha mifugo 
Kuboresha nyanda za 
malisho 
Kuongeza uzalishaji wa 
maziwa toka wastani wa 
lita 5 hadi lita 15 kwa 
ng’ombe kwa siku 
Kushawishi kufanyika 
kwa utafiti wa magonjwa 
ya mifugo 
Kuongeza mnyororo wa 
thamani wa mazao ya 
mifugo 
Kupunguza idadi ya vifo 
vya mifugo kwa 
kuimarisha miundombinu 
ya mifugo, chanjo na tiba 
Kuongeza mizunguko ya 
uzalishaji wa vifaranga 
kwa tetea 
Kuongeza kiwango cha 
uzalishaji wa mayai toka 
mayai 40 hadi 120 kwa 
mwaka 

4.3.2 Ushirika  Kuhimiza uanzishwaji na 
uendelezwaji wa vyama vya 
ushirika imara 
vinavyomilikiwa na 
vinavyothibitiwa na 
wanachama wenyewe.  

Kuhamasisha uanzishwaji 
wa SACCOS ngazi ya 
Kata. 
Kuwezesha ukaguzi wa 
mara kwa mara wa vyama 
vya ushirika 
Kuongeza utoaji wa 
mafunzo kwa wanachama, 
viongozi na watendaji wa 
vyama vya ushirika 
Kuhamasisha uundwaji wa 
vikundi vya kiuchumi 
katika ngazi ya Jamii 
Kuunganisha pamoja 
vyama vya ushirika, 
wafadhili pamoja na 
wadau kwa ajili ya 
kuharakisha maendeleo. 

4.3.3. Biashara. 
 
 

Kuongeza wingi wa sekta za 
biashara katika Halmashauri 
ili kuongeza mapato ya 

Kuongeza idadi ya 
viwanda vidogo toka 270 
hadi 430 
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Eneo la Utekelezaji  
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Halmashauri na kwa jamii.  
 
 

Kuongeza idadi ya 
viwanda. 
Kuongeza idadi ya 
viwanda vinavyotumia 
umeme.  
Kuongeza idadi ya 
biashara zenye leseni  
Kufanya ukaguzi wa leseni 
kila robo mwaka 
Kutoa elimu ya biashara, 
maelekezo ya sera na 
miongozo. 

4.3.4 Maliasili na Mazingira  
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuwezesha matumizi 
endelevu ya rasilimali za asili 
katika Halmashauri na 
kuhakikisha rasilimali hizo 
zinatumika kwa faida ya jamii 
husika. 

Kuwezesha jamii husika 
kushiriki katika umiliki na 
usimamizi wa rasilimali za 
asili.  
Kupima na kuainisha 
mipaka na maeneo ya 
misitu yote ya Wilaya. 
Kuongeza na kuhifadhi 
ubora, usafi wa mazingira 
na maliasili na kuwezesha 
vivutio vya utalii. 
Kuhimiza na kushawishi 
upandaji wa miti na kuzuia 
uharibifu wa mazingira. 
Kutenga mapori rasmi ya 
kuhifadhia wanyama pori. 

4.3.5 Ufugaji wa nyuki. Kuinua shughuli za uzalishaji 
na ufugaji wa nyuki. 

Kuinua uzalishaji wa asali 
n anta kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa katika 
ufugaji wa nyuki. 
Kuanzisha na kuendeleza 
mikakati ya masoko ya 
bidhaa zitokanazo na 
ufugaji wa nyuki. 
 

4.3.6 Ardhi Kuwezesha matumizi bora na 
endelevu ya ardhi mijini na 
vijijini 
 
 
 

Kuongeza idadi ya 
viwanja vilivyopimwa 
katika mji wa Rungwe na 
miji midogo ya Rungwe, 
Mlangali, Lugalawa na  
rungwe. 
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Eneo la Utekelezaji  
Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

 
 
 
 

Kujenga uwelewa wa moja 
kwa moja wa Sheria Na.5 
ya Ardhi kwa wananchi 
wa Wilaya ya Rungwe. 
Kuongeza idadi ya vijiji 
vilivyoandaliwa matumizi 
bora ya ardhi 
Kupunguza idadiya 
migogoro ya ardhi. 
Kuongeza miji midogo 
iliyopangwa kimji. 
Kuongeza maeneo ya 
uwekezaji yaliyopangwa.  
Kuongeza idadi ya 
wamiliki wa viwanja. 

4.3.7 Uvuvi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuongeza uzalishaji na 
upatikanaji wa samaki 
 

Kutoa elimu ya uvuvi, 
utengenezaji na utumiaji 
wa zana za kisasa 
Kuhamasisha uundaji wa 
vikundi vya ulinzi 
shirikishi na uhifadhi 
rasilimali za uvuvi. 
Kuinua masoko ya bidhaa 
za uvuvi.  
Kutoa elimu ya ufagaji wa 
samaki kwenye mabwawa. 
Kutoa elimu ya uhifadhi 
wa mazao ya uvuvi 

Kupata vitendea kazi kwa 
watumishi wa kitengo cha 
uvuvi 
Kuajiri wafanyakazi 
wenye uwezo na 
waliobobea katika uvuvi. 
Kushawishi kufanyika 
kwa utafiti wa athari za 
mabadiliko ya tabia nchi 
katika uvuvi 
Kutoa elimu ya masoko na 
biashara kwa wavuvi na 
wafanyabiashara. 
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4.4 Dhumuni Mkakati la Nne 

Kuimarisha na kuboresha miundombinu iliyopo ili kutoa mchango katika ukuaji wa uchumi wa 
Wilaya na nchi kwa ujumla 

Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

4.4.1 Barabara Kuboresha ubora wa barabara 
na kujenga mitandao mipya 
ya barabara ndani ya 
Halmashauri 

Kutoa elimu kwa wadau 
juu ya utunzaji wa miundo 
mbinu iliyopo. 
Kupanua matengenezo ya 
barabara za Halmashauri 
pamoja na kuunganisha na 
Wilaya nyingine 
Kuongeza urefu wa 
barabara zenye 
matengenezo kwa 
kiwango cha changarawe 
na kuhakikisha kuwa 
zinapitika mwaka mzima 
Kujenga madaraja na 
makalavati kadiri ya 
mahitaji mijini na vijijini 
Kutoa elimu kwa wadau 
juu ya ujenzi unaofuata 
kanuni na taratibu 
Kutoa elimu ya VVU na 
maambukizi ya UKIMWI 
katika maeneo ya ujenzi 
Kuboresha vitendea kazi 
na vyombo vya usafiri 

4.4.2 Usafiri wa Majini Kuinua ubora na usalama wa 
njia za usafiri wa maji katika 
ziwa Nyasa 

Kusimamia vyombo vya 
usafiri katika ziwa Nyasa 

4.4.3 Mawasiliano ya Simu Kuinua njia za uhakika na 
rahisi kwa huduma ya 
mawasiliano ndani na nje ya 
Halmashauri. 
 

Kushirikisha makampuni 
ya simu kuinua uhakika 
wa huduma zao katika 
Halmashauri. 
Kupeleka huduma ya 
mawasiliano ya simu 
sehemu ambazo 
hazijafikiwa 
Kuwezesha huduma bora 
na za haraka kwa 
upatikanaji wa huduma na 
bidhaa za mawasiliano 
ndani Halmashauri. 

4.4.4 Huduma za Fedha Kuwezesha upatikanaji wa Kushirikisha taasisi zisizo 
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Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

huduma bora za fedha na 
bidhaa ndani ya Halmashauri. 

za serikali na Benki 
binafsi ili kuongeza wingi 
wa huduma za kifedha. 
Kuanzisha taratibu za 
uhakika wa miradi ya 
mazao na viwanda vidogo 
vidogo. 

4.4.5 Huduma za Posta Kuwezesha upatikanaji wa 
huduma za posta ndani na nje 
ya Halmashauri kwa urahisi. 

Kushirikiana na ofisi za 
posta ili kuinua na 
kuboresha huduma na 
bidhaa zao. 
Kuhamasisha watu 
kutumia huduma za Posta. 

4.5 Dhumuni Mkakati la Tano 

Kutoa huduma bora za kijamii kwa ubora wa hali ya juu kwa wadau wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe 
 

Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

4.5.1 Elimu Kuinua huduma bora ya elimu 
ya awali, msingi, sekondari na 
vyuo vya ufundi kwa watu 
wote katika Halmashauri. 

Kupata idadi ya kutosha 
na bora ya walimu wa 
shule za msingi na 
sekondari pamoja na vyuo 
vya ufundi. 
Kuendeleza walimu wa 
daraja la IIIB/C-IIIA, na 
stashahada kufikia ngazi 
ya shahada 
Kutoa mafunzo ya muda 
mfupi kwa walimu wa 
shule za msingi, sekondari 
na vyuo 
 Kupata idadi ya kutosha 
na bora ya madarasa na 
ofisi za walimu wa shule 
za msingi, sekondari na 
vyuo vya ufundi.  
Kupata madawati ya 
kutosha na vitendea kazi 
vya ofisi katika shule za 
msingi, sekondari na vyuo 
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Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

vya ufundi.  
Kuongeza nyumba za 
walimu wa shule za 
msingi, sekondari na vyuo 
Wezesha upatikanaji wa 
vyoo bora na vya kutosha. 
Kuongeza kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi 
wa darasa la awali na la 
kwanza. 
Kuongeza kiwango cha 
ufaulu katika mitihani 
kwa ngazi zote za elimu. 
Kuboresha uwiano wa 
vitabu kwa mwanafunzi 
katika ngazi zote za elimu 
Kupata idadi ya kutosha 
ya shule za sekondari 
kidato cha tano na sita 
ndani ya Wilaya 
Kuhamasisha wananchi na 
wadau mbalimbali 
kuchangia mfuko wa 
elimu 
Kuhamasisha wadau 
mbalimbali kushirikiana 
katika kuanzisha chuo cha 
ualimu ndani ya wilaya 
Kuhakikisha shule zote za 
msingi, sekondari na vyuo 
vya ufundi vinapatiwa 
zana za kutosha za 
kujifunzia na kufundishia.   

4.5.2 Afya Kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma bora za afya kwa 
watu wote katika Halmashauri 

Kuinua ubora wa huduma 
ya afya katika hospitali, 
zahanati na vituo vya afya 
vya Halmashauri na sekta 
binafsi. 
Hakikisha kila Kijiji 
kinajenga zahanati na kila 
Kata inajenga kituo cha 
Afya 
Kupunguza idadi ya vifo 
vya watoto na akina mama 
wajawazito. 
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Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

Kuongeza kiwango cha 
mama wajawazito 
wanaojifungulia vituo vya 
huduma za Afya 
Kuongeza kiwango cha 
utoaji wa huduma ya 
chanjo kwa watoto chini 
ya umri wa mwaka mmoja 
Kupunguza kasi ya 
maambukizi mapya ya 
VVU. 
Kuongeza vituo vya 
kutolea huduma kwa watu 
wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI  na ushauri 
nasaha kwa kutumia dawa 
za kupunguza makali ya 
ugonjwa wa UKIMWI 
(ARVS) 
Kushirikiana na taasisi 
zisizo za kiserikali na 
wadau wengine kutoa 
elimu kuhusu magonjwa 
ya UKIMWI, Malaria na 
magonjwa mengine. 
Kuongeza idadi ya 
makasha (Kits) ya dawa 
kwenye vituo vipya vya 
tiba vitakavyojengwa. 
Kuimarisha usafi wa 
mazingira katika Wilaya 

4.5.3 Maji Kuboresha na kurahisisha 
upatikanaji wa huduma ya 
maji safi na salama kwa 
wadau wa Halmashauri. 

Kujenga miradi ya maji 
mipya na kukarabati 
iliyopo  

Kutoa elimu kwa 
wananchi juu ya uhifadhi 
wa mazingira na vyanzo 
vya maji 
Kuelimisha jamii juu 
teknolojia ya uvunaji wa 
maji ya mvua 
Kuzijengea uwezo kamati 
za maji zilizopo na 
kuhamasisha uundwaji 
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Maeneo ya 
Utekelezaji/Idara/Kitengo Lengo Mkakati Mikakati 

maeneo ambayo hayana 
kamati za maji. 
Kupata vitendea kazi na 
vyombo vya usafiri 
Kuongeza idadi ya 
watumishi wenye sifa 
Kupunguza maambukizi 
mapya ya UKIMWI 

4.5.4 Maendeleo ya Jamii, 
Ustawi wa Jamii na Vijana  

Kuwezesha jamii kujiletea 
maendeleo kwa kutumia fursa 
zilizopo 

Kuziwezesha Serikali za 
Vijiji katika masuala ya 
Uongozi na Utawala Bora 
Kujenga uwezo kwa jamii 
utekelezaji wa pamoja 
kuhusu masuala 
mtambuka 
Kuongeza ushiriki wa 
jamii katika kupunguza 
maambukizi mapya ya 
Virusi vya UKIMWI 
Kuwezesha Uandaaji 
Mpango Shirikishi Jamii 
wa Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo (O&OD) 
katika ngazi za Vijiji 
Kuhamasisha uundwaji 
wa vikundi vya kijamii ili 
kupata mikopo ya 
masharti nafuu Vijijini na 
Mijini 
Kuongeza utoaji wa elimu 
ya ujasiliamali kwa 
vikundi vya kijamii Mijini 
na Vijijini 
Kuongeza uelewa wa 
masuala ya jinsia na 
maendeleo kwa wadau wa 
Halmashauri 
Kujenga uwezo wa jamii 
katika kufahamu, kutetea 
na kulinda haki za 
binadamu 
Kuhamasisha jamii katika 
ushiriki wa shughuli za 
maendeleo katika sekta 
zote 
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4.6 Dhumuni Mkakati la Sita 

Kuhakikisha maswala mtambuka yakihusisha ukimwi, utawala bora, watu waishio 
katika mazingira magumu na jinsia yanapewa kipaumbele ili kufikia malengo ya 
kupunguza umaskini.  
 
Maeneo ya Utekelezaji Idara Lengo Mkakati Mikakati 
4.6.1 Ukimwi Kuwezesha kuzuia na 

kupunguza maambukizi 
mapya ya virusi vya UKIMWI 
(HIV/AIDS) katika sekta zote  

Boresha na tekeleza mkakati 
wa wilaya wa kuzuia 
maambukizi mapya ya virusi 
vya UKIMWI (HIV/AIDS) 
Kuhamasisha na kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika 
kuhudumia waathirika wa 
virusi vya UKIMWI 
(HIV/AIDS). 
Toa elimu ya maambukizi ya 
virusi vya UKIMWI kwa 
vijana, wanawake, wanafunzi 
na makundi ya watu wengine 
katika wilaya 
Kuwezesha upatikanaji zaidi 
wa vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya virusi vya 
UKIMWI.  

4.6.2 Utawala Bora Kuhakikisha utawala wa 
sheria unafuatwa katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
Halmashauri 

Hakikisha sheria, kanuni, 
miongozo na taratibu 
zinafuatwa  
Hakikisha mafunzo ya 
kujenga uwezo kwa Madiwani 
na Watendaji yanafanyika 
mara kwa mara 
Shirikiana na Idara ya polisi, 
kuhamasisha polisi jamii, 
ulinzi wa kiutamaduni na 
kujenga uwezo wa raia katika 
kulinda maisha na mali  zao  
Wezesha jamii kupata taarifa 
za mipango ya Halmashauri. 
Shirikiana na taasisi ya kuzuia 
na kupambana na rushwa 
katika kuielimisha jamii juu ya 
madhara ya rushwa. 
Wezesha uanzishwaji wa asasi 
za kiraia na kuzihusisha katika 
mipango ya maendeleo  
Hamasisha ushirikishwaji wa 
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Maeneo ya Utekelezaji Idara Lengo Mkakati Mikakati 
jamii kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo. 
Hakikisha rasilimali za 
Halmashauri zinatumika kama 
zilivyokusudiwa na kwa 
uadilifu 
Hamasisha   uchaguzi huru na 
wa haki katika Halmashauri. 

4.6.3 Makundi Yanayoishi 
Katika Mazingira Hatarishi 

Kutoa mchango katika 
kuwasaidia watu waishio 
katika mazingira magumu 

Elimisha Jamii jinsi ya 
kutambua makundi maalumu 
Weka mpango wa 
kuwaendeleza watoto 
wanaoishi katika mazingira 
hatarishi 
Kushirikiana na taasisi zisizo 
za serikali kuanzisha na 
kutekeleza mikakati ya 
kusaidia watu wanaoishi 
katika mazingira hatarishi, 
yatima na watoto wa mitaani.  
Kushirikiana na taasisi zisizo 
za kiserikali na vyombo 
vinavyosimamia sheria 
kuelekeza, kuzuia 
manyanyaso ya watoto, 
wanawake na mauaji ya watu 
wenye ulemavu wa ngozi 
(Albino). 
Kuanzisha njia za upatikanaji 
huduma kwa watu wanaoishi 
katika mazingira hatarishi   
katika Halmashauri. 

4.6.4  Usawa wa  Kijinsia Kuwezesha usawa kijinsia 
katika shughuli mbalimbali za 
maendeleo ndani ya 
Halmashauri 

Kutoa elimu ya masuala ya 
jinsia ndani ya wilaya. 
Kuweka na kutekeleza mfumo 
na utaratibu ambao 
utawezesha usawa kijinsia  
Katika kumiliki rasilimali. 
Kuhakikisha usawa kijinsia 
katika masuala ya utawala na 
siasa  
Kuwezesha usawa wa jinsia 
katika upatikanaji wa elimu. 
Kuwezesha wanawake 
kushiriki katika kutoa 
maamuzi 
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Kiambatisho A:  
 
5.0 MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA HALM ASHAURI 
YA WILAYA YA RUNGWE KUANZIA 2015/16 HADI 2021/21 
 
5.1 UTAWALA, UTUMISHI, SHERIA, UKAGUZI WA NDANI NA TEKINOHAMA 
5.1.1 Eneo la utekelezaji: Uongozi na Utawala (Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya) 

Lengo Viwang Shuhguli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
ufanisi 
mkubwa 
unapatikana 
katika 
mambo ya 
utawala 
bora na 
huduma za 
utawala 

Ofisi 72 za kata 
na vijiji 
kujengwa ifikapo  
2021 

• Kuhakikisha fedha 
zinapatikana kwa ajili ya 
ujenzi 

• Kuhakikisha jamii 
kuchangia nguvu zao 

• Kushirikisha wadau 
mbalimbali wa maendeleo. 

 
 
 
 
 
 
2015 -  2021 

Idadi ya Ofisi 
zilizojengwa 

Mkurugenzi 
Mtendaji 

 Mawasiliano ya 
uhakika kati ya 
Halmashauri,kata 
na vijiji 
yanakuwepo 
muda wote 
ifikapo  2021 

• Kuhakikisha fedha 
zinapatikana 

• Kuhakikisha vikao 
vinafanyika katika ngazi 
zote 

• Kushawishi wadau wa 
mitandao kuongeza minara 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya 
minara ya 
simu 

• Idadi ya vikao 
• Idadi ya 

miundo mbinu 

Mkurugenzi 
Mtendaji, 
Mhandisi 
Ujenzi 

 Kuwepo na 
maendeleo 
endelevu na  
kupunguka  kwa 
kero za jamii 
ifikapo  2021 

• Kuhusisha jamii juu ya 
umuhimu wa vikao 

• Kushirikisha wadau wa 
maendeleo 

• Kuhakikisha fedha zipo 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya vikao 
na mikutano 
iliyofanyika 

Mkurugenzi 
Mtendaji 

 Jamii inashiriki 
katika  mipango 
ya maendeleo 
ifikapo  2021 

• Kuelimisha jamii  
2015 -  2021 

• Ushiriki wa 
jamii katika 
miradi 

Mkurugenzi 
Mtendaji 

 Kuwepo kwa 
uwajibikaji 
katika ngazi 
mbalibali ifikapo  
2021 

• Elimu kwa 
watumishi/Viongozi 

• Kuhakikisha fedha zipo 

 
2015 -  2021 

• Ufanisi wa 
kazi 

Mkurugenzi 
Mtendaji 

 Vikao kufanyika 
na kuwepo kwa 
maazimio 
yaliyotekelezwa 
kwa wakati 
ifikapo  2021 
Kuwepo na 
uwazi katika 
utoaji wa taarifa 
na huduma kwa 
jamii ifikapo  
2021 

• Kutanua ufuatiliaji wa 
tathimini 

• Kuhakikisha fedha 
zinapatikana 

• Kutoa elimu mabalimbali 

 
2015 -  2021 

• Iidadi za 
vikao 
vilivyofanyika 
na maazimio 
yaliyotekelez
wa 

• Kupungua 
kwa kero 
katika jamii 
nawadau 

 
Mkurugenzi 
Mtendaji 
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5.1.2 Eneo la Utekelezaji: Idara ya Utumishi 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji Viashiria Mhusika 

Kuongeza 
idadi ya 
Watumishi 
wenye sifa 
na uwezo wa 
kutenda kazi 
kwa ufanisi 

Kuwepo kwa 
huduma bora kwa 
jamii ifikapo  2021 

• Kutafuta fedha 
• Kuajiri 
• Kujenga uwezo 

kwa watumishi 

 
2015 -  2021 

Idadi ya 
Watumishi 
walioongezeka na 
kuendelezwa 

Afisa Utumishi 

Kuwepo kwa 
ufanisi katika 
utendaji kazi 
ifikapo  2021 

• Kutafuta fedha 
• Kuwepo kwa 

nyumba za 
watumishi 

 
2015 -  2021 

Idadi ya miundo 
mbinu 
zilizojengwa 

Afisa Utumishi 

Taarifa za 
watumishi 
kupatikana kwa 
urahisi ifikapo  
2021 

• Kutafuta fedha 
• Kupata 

wataalam weny 
ujuzi 

 
2015 -  2021 

Idadi ya 
malalamiko 
yaliyowasilishwa 

Afisa Utumishi 

Ufanisi na ubora 
wa utendaji kazi 
ifikapo  2021 

• Upandishaji 
vyeo kwa wakati 

• Kutoa motisha 
na masilahi 

• Mafunzo 

 
2015 -  2021 

Idadi ya 
watumishi 
waliopanda vyeo 
-Kupata motisha  
-Mafunzo 

Afisa Utumishi 

Ufanisi katika 
utoaji wa maamuzi 
ifikapo  2021 

• Kutoa Elimu 
• Kutafuta fedha 

 
2015 -  2021 

Idadi ya viongozi 
waliojengewa 
uwezo 

Afisa Utumishi 

Utendaji kazi wa 
Halmashauri katika 
kazi za idara na 
vitengo umeboreka 
ifikapo  2021  

• Kujaza nafasi  
wazi za idara na 
vitengo kwa 
wakati na 
kuzingatia sheria 

 
2015 -  2021 

• Idadi za nafasi 
wazi zilizojazwa 
kwa wakati 

Afisa Utumishi 

Watumishi wote 
wa Halmashauri 
wanawajibika 
kufuatana na 
utendaji wao 
ifikapo  2021 

• Kutafuta fedha 
• Kusimamia na 

kutathimini 
ujazaji wa fomu 
(OPRA) 

 
2015 -  2021 

Idadi ya 
watumishi 

Afisa Utumishi 

 
 
 
5.1.3 Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Sheria 
Lengo Zao Shughuli Muda wa  

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
Utekelezaji 
wa kazi na 
shughuli za 
Halmashauri 
Unazingatia 
sheria 
,miongozo 
na kanuni 
zlilizopo   

Uelewa wa 
sheria na ngazi 
mbalimbali za 
Halmashauri 
umeongezeka  
ifikapo  2021 

• Kutoa elimu 
• Kutafuta fedha 
• Kusambaza 

sheria 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya waliopata elimu 
• Idadi ya machapisho 

yaliyotolewa 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 

 Viongozi 
wanaelewa 
sheria 

• Elimu 
• Fedha -kutafuta 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya Viongozi 
wanaoongoza kwa 
kufuata sheria 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 
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mbalimbali za 
Nchi na 
Halmashauri 
ifikapo  2021 

 Viongozi wa 
vijiji 
wamekamilisha 
kutunga sheria 
muhimu za 
Halmashauri 
ifikapo  2021 

• Elimu 
• Kutafuta fedha 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya vijiji vilivyotunga 
sheria zao 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 

 Ufanisi na 
mpango mzuri 
wa utekelezaji 
sheria ifikapo  
2021 

• Kutafuta fedha 
• Elimu kwa jamii 

na viongozi 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya waliowajibishwa 
• Kupungua  kwa matukio 

ya uhalifu 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 

 Amani na 
Utulivu 
vimeendelea 
kuimarika 
katika Wilaya  

• Mafunzo 
• Kuunda vikundi 

vya polisi jamii 
• Kutafuta fedha 

 
2015 -  2021 

• Kupungua  kwa matukio 
ya uhalifu 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 

 Kuwepo kwa 
utawala wa 
sheria katika 
Halmashauri 
ifikapo  2021 

• Kutafuta fedha 
• Kuajiri wataalam 

wa kutosha 
• Mafunzo  
• Vitendea kazi 

 
2015 -  2021 

• Idadi ya wataalam 
walioajiriwa na kupata 
mafunzo 

• Idadi ya vitendea kazi 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri  

 
5.1.4: Eneo la utekelezaji: Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekulezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
kuna rasilimali 
zote za 
Halmashauri 
(Mali ,fedha na 
watu)Zinatumik
a vizuri kwa 
kufuata 
taratibu,kanuni 
na sheria 
zilizopo 

Mpango 
thabiti wa 
ukaguzi wa 
ndani 
umeandaliwa 
hadi Juni 30 
2015. 
 

• Kuandaa mpango kazi 
wa Ukaguzi wa ndani. 

• Kwasilisha kwenye 
vikao 

• Kurasimisha 
• Kuusambaza kwa 

wadau mbalimbali 

30 Juni 2015 
 
 
Julai 2015 
 
Julai 2015 
 
Julai 2015 

• Nakala ya mpango 
imeandalia 

• Muhktasari wa kikao 
• Barua ya 

kuwasilisha 

Mkaguzi 
wa Ndani 
 

Mapato 
yanakusanyw
a na matumizi 
yanatumika 
ipasavyo 
kuanzia 1 
Julai 2015 

• Kuhakikisha vitabu vya 
makusanyo ya mapato 
ya Halmashauri 
vinatolewa kwa 
wakusanyaji na 
kurudishwa kwa wakati 

• Kufanya ukaguzi wa 
matumizi wa fedha 
zote za Halmashauri 
kuanzia 1st Julai 2015. 

2015/2016-
2019/ 2021 
 
 
 
 
2015/13-201917 
 
 

• Ripoti ya ukaguzi ya 
kila robo 

 

Mpango wa 
mafunzo kwa 
watumishi 
umeandaliwa 
kila mwaka 

• Kuhakikisha watumishi 
wamepata mafunzo 

2015/13-2016 • Vyeti vya mafunzo Afisa 
Utumish 

Vitendea kazi 
vya kisasa 

• Kuhakikisha vitendea 
kazi vinanunuliwa 

2015/13-
2016/14 

• Uwepo wa 
vitendea kazi 

Mkaguzi 
wa Ndani 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekulezaji 
Viashiria Mhusika 

vinapatikana 
kuanzia Julai 
2015 

• Kufanya matengenezo 
vifaa vilivyopo. 

• Kuhakikisha vifaa 
vinatunzwa ipasavyo 

 
2015/13-
2019/17 

• Kutokuwepo 
vifaa vibovu 

Wakaguzi wa 
ndani 3 
wameajiriwa 
ifikapo 30 
Juni 2019. 

Kuandaa IKAMA ya 
watumishi na 
kuiwasilisha wizarani 
ifikapo 31st Dec Kila 
mwaka 

2015/2019 Idadi ya watumishi Afisa 
utumishi 

 
Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (Tekinohama) 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuboresha 
Utendaji kazi 
kwa kutumia 
mifumo ya 
Komputa 

• Kuongezeka kwa 
ufahamu juu ya 
matumizi ya 
Komputa 

• Kuandaa mafunzo 
juu ya matumizi 
bora ya teknolojia 

2015/2016 • Idadi ya watu 
wenye 
uelewa 

Afisa wa 
Tekinohama 

Kusimamia 
matumizi 
bora ya 
Komputa na 
vifaa vyake 

• Matumizi bora ya 
Komputa na vifaa 
vyake 

• Mafunzo juu ya 
matumizi bora ya 
computa 

• Upatikanaji wa 
vifaa bora vya kazi 

2015- 2021 • Idadi ya watu 
wenye 
uelewa 

• Idadi ya 
vitendea kazi 
bora 

Afisa wa 
Tekinohama 

 
 
 
5.2. MIPANGO NA FEDHA 
5.2Eneo la Utekelezaji: Mipango, Fedha na Manunuzi 
5.2.1 Eneo la Utekelezaji: Idara ya Mipango 

 Lengo Zao Shughuli Muda wa 
Utekelezaji 

Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
kuwa 
Halmasahuri 
inakuwa na 
mipango 
thabiti ya 
kuondoa 
umaskini na 
kukuza uchumi 
wa wananchi 
wa Wilaya ya 
Rungwe 

Mipango ya 
maendeleo 
imeandaliwa 
kutumia mfumo 
wa fursa na 
vikwazo kwa 
maendeleo 
(O&OD) 

• Kuandaa 
miongozo na 
maelekezo 

• Kuratibu  kazi 
kuandaa mipango 
kwa kutumia fursa 
na vikwazo (O & 
OD) 

2015- 2021 Idadi ya mipango 
ya maendeleo ya 
vijiji na kata   iliyo 
andaliwa na 
kutumiwa 

Afisa 
Mipango 

 Kuwa na Mpango 
thabiti wa 

• Kuandaa vifaa na 
vyenzo za 

2015- 2021 Taarifa na viashiria Afisa 
Mipango 
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 Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

ukusanyaji wa 
takwimu katika 
idara na kutumia 
taratibu na 
muundo wa 
LGMD katika  
utekelezaji wa 
mipango ya 
Halmashauri.  

kukusanyia 
takwimu  

• Kuratibu 
ukusanyaji, 
upembuzi na 
uingizaji takwimu  
katika LGMD 

• utoaji wa taarifa na 
viashiria 

Programu za 
miradi, usimamizi 
wa   maendeleo 
na usimamizi wa 
utoaji wa taarifa 
kwa sekta zote 
ndani ya 
Halmashauri 
umefanyika kwa 
ufanisi. 

• Kuweka utaratibu 
mzuri wa 
kusimamia miradi 
na kutoa taarifa ya 
utekelezaji kwa 
wakati 

2015- 2021 Taarifa za 
utekelezaji  

Afisa 
Mipango 

Kuweka sawa 
programu za 
miradi, 
kusimamia   
maendeleo ya 
shughuli na kutoa 
taarifa kwa sekta 
zote ndani ya 
Halmashauri. 

• Kuweka utaratibu 
mzuri wa 
kusimamia miradi 
na kutoa taarifa ya 
utekelezaji kwa 
wakati 

2015- 2021 Taarifa za 
utekelezaji  

Afisa 
Mipango 

Mipango ya 
maendeleo na 
vitendea kazi vya 
kisasa pamoja na 
vyombo vya 
usafiri 
vimeboreshwa. 

• Kuhakikisha 
vitendea kazi 
vinanunuliwa 

• Kufanya 
matengenezo ya 
vifaa vilivyopo 

• Kuhakikisha 
vinatunzwa 
ipasavyo 

2015/2016 
 
 
2015- 2021 
 
 
 
 

Kuwepo kwa  
vitendea thabiti 
vinavyotosheleza 
mahitaji 

Afisa 
mipango 

Mafunzo 
mbalimbali) 
katika mipango 
na bajeti ya 
Halmashauri kwa 
viongozi na 
wafanyakazi wa 
halmashauri.  

• Kutoa elimu juu 
ya kupanga, 
kusimamia na 
kutekeleza 
mipango na bajeti 

• Kuhakikisha kodi 
mbalimbali 
zinalipwa kwa 
wakati na 
kuingizwa katika 
vitabu 

2015- 2021 
 
 
 
 
 

2015- 2021 

• Kiwango cha 
ufanisi katika 
kutekeleza miradi 
kuongezeka 

• Kumbukumbu na 
taarifa kutunzwa 
vizuri 

Afisa 
mipango 
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5.2.2 Eneo la Utekelezaji: Idara ya Fedha 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuboresha 
ukusanyaji 
wa mapato 
ya 
Halmashauri, 
na 
kuhakikisha 
matumizi 
sahihi ya 
fedha na 
rasilimali 
zilizopo 
 

Taarifa za 
fedha 
zimetolewa 
kwa wakati 

• Kuandaa taarifa za 
fedha 

2015- 2021 Taarifa za fedha Mweka 
Hazina 

Nyaraka 
zimetumwa 
ipasavyo 

• Kuweka utaratibu 
mzuri wa kutunza 
nyaraka za fedha 

2015- 2021 Kupungua kwa hoja za 
ukaguzi 

Mweka 
Hazina 

Vitendea kazi 
vya kisasa 
vinapatikana 
ifikapo30 Juni  
2021 

• Kuhakikisha vitendea 
kazi vinanunuliwa 

• Kufanya matengenezo 
ya vifaa vilivyopo 

• Kuhakikisha 
vinatunzwa ipasavyo 

2015/2016 
 
 
2015- 2021 
 
 
 
 

Kuwepo kwa  vitendea 
thabiti vinavyotosheleza 
mahitaji 

Mweka 
Hazina 

Elimu ya 
ukusanyaji 
mapato 
imetolewa 
ifikapo  2021 

• Kutoa elimu juu ya 
ukusanyaji 
mapato,pamoja na 
kuweka malengo ya 
ukusanyaji mapato. 

• Kuhakikisha kodi 
mbalimbali zinalipwa 
kwa wakati na 
kuingizwa katika 
vitabu 

2015- 2021 
 
 
 
 
 
2015- 2021 

• Kiwango cha mapato 
kiongezeke 

•  Kumbukumbu 
kutunzwa vizuri 

Mweka 
Hazina 

Motisha 
zinatolewa 
kwa 
watendaji 
wanaofanya 
vizuri 

• Kuandaa fedha na  
zawadi 

• Kutoa motisha kwa 
watumishi  

2015- 2021 Idadi ya watendaji 
waliopewa zawadi na 
motisha 

Mweka 
Hazina 

Vyanzo vipya 
vya mapato 
vimeongezeka 
ifikapo  2021 

• Kuvitambua vyanzo 
vipya vya mapato 

• Kuvitungia sheria 
ndogo 

 
 
 
2015- 2021 

• Ongezeko la vyanzo 
vya mapato 

• Kupitishwa kwa 
rasimu ya sheria ndogo 

Mweka 
Hazina 

Sheria ndogo 
za ukusanyaji 
wa mapato 
zimetungwa 

• Kutunga na 
kusambaza sheria 
ndogo 

2015-2016 • Uwepo wa sheria 
ndogo 

• Kuongezeka kwa 
mapato 

Mwanasheria 
wa 
Halmashauri 

 
 
5.2.3 Eneo la utekelezaji: Kitengo cha Manunuzi 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
taratibu zote 
za manunuzi 
katika 
halmashauri 
zinafuatwa 
kuzingatia 
sheria ya 
manunuzi 

• Elimu ya 
manunuzi 
imetolewa 
kwa wale 
madiwani na 
wakuu wa 
Idara 

• Kuhakikisha 
mafunzo 
yanaandaliwa 
na kutolewa 

2015- 2021 • Kupungua kwa hoja 
za ukaguzi 

SO 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

2004 na 
kanuni zake. 
 Mpango wa 

manunuzi 
umetayarishwa 
na kufuatwa 

Kuhakikisha 
mpango 
unaandaliwa na 
kufuatwa 

2015- 2021 • Kutokuwepo 
manunuzi ambayo 
hayapo katika 
mpango 

• Kupungua kwa 
madeni ya 
halmashauri 

 
 
 
SO 

 • Manunuzi 
yanafanyik
a kwa 
wakati 
kulingana 
na maombi 
yanayowasi
lishwa 

• Kuhakikisha 
maombi 
yanaletwa kwa 
wakati 

• Kuhakikisha 
nyaraka za 
manunuzi 
(order placing) 
zinapelekwa 
kwa wazabuni 
kwa wakati 

2015- 2021 • Vifaa kupatikana 
kwa wakati 

 

 Taarifa za 
manunuzi 
zinatolewa kwa 
wakati 

Kuhakikisha 
taarifa 
zinaandaliwa na 
kutolewa kwa 
wakati 

2015- 2021 Uwepo wa taarifa SO 

 
 
5.3 KILIMO, MIFUGO, USHIRIKA, BIASHARA, MALIASILI, MAZINGIRA, UFUGAJI NYUKI, ARDHI 
NA UVUVI  
 
5.3.1 Eneo la utekelezaji: Idara ya Kilimo 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kupanua na 
kuongeza 
Uzalishaji wa 
Mazao ya kilimo 
ili kuongeza 
mapato 
yatokanayo 
nakilimo na 
uhakika wa 
chakula. 

-Uzalishaji wa 
Mazao Makuu ya 
chakula na 
biashara 
Umeongezeka. 

-Kutoa Elimu kwa 
Wakulima juu ya 
Matumizi ya zana za 
kisasa na mbegu bora 
-Kutoa Elimu kwa 
wakulima juu ya 
Matumizi sahihi  Ya 
mbolea. 

Julai 2015- Juni  
2021 
 
 
 
 
 
 
 
 

• Idadi ya zana 
za kisasa 
zilizoongezeka 

• Tani za mbegu 
bora zilitumika 

• Idadi Tani za 
mbolea 
zilizotumika. 

Afisa 
Kilimo 
 
Wakulima 

 
 
 
 

 

  -Kuanzisha vikundi Julai 2015- Juni  • -Idadi ya  
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

vya Mashamba 
Darasa. 
-Kutambua maeneo 
yanayofaa kwa 
kilimo cha 
Umwangiliaji 
Kujenga mifumo ya 
Umwagiliaji 

2021 
 
 
 
 
- 

Mashamba 
darasa 
yaliyoanzishwa 

• Idadi ya Hekta 
zilizotambuliw
a  

• Idadi ya 
mifumo ya 
umwagiliaji 
iliyojengwa 

Afisa 
Kilimo 
 
Wakulima 

 

  - kuimarisha Vituo 
vya habari 

- Kutambua na 
kuyatenda 
Maeneo ya 
kilimo yanayofaa 
kwa shughuli za 
uwekezaji. 

- Kutoa Elimu kwa 
wakulima  na 
wafanya biashara 
kuongeza 
thamani ya 
mazao 

- Ununuzi wa 
Extension kiti na 
pikipiki 

Julai 2015- Juni  
2021 

 

• Idadi ya vituo 
vya habari 
vilivyoimarish
wa. 

• Maeneo ya 
kilimo 
yaliyotambuliw
a na hekta 
zake. 

• Idadi ya 
wakulima                                  
na Wafanyabia 
shara waliopata 
Mnyororo  wa 
thamani wa 
mazao 

-Idadi ya Pikipiki 
na Extension kiti 
zilizonunuliwa 

 
Afisa 
Kilimo 
 
Wakulima 

 

 
 
 
 
 
 
 
5.3.2 Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Mifugo 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Uwezeshaji 
Wafugaji juwa na 
mifugo bora 
itakayosaidia 
kuinua kipato. 

Uzito wa Mifugo hai 
umeongezeka (Live 
weght)  
10kgs-250kgs 
 

• Kuimarisha 
mashamba darasa ya 
Unenepeshaji wa 
mifugo 

• Kuendeleza 
Mashsmba ya 
Unenepeshaji wa  
mifugo 

Julai 2015-17 
 
 
 
 
Julai 2015-17 
 

• Idadi ya 
mashamba 
darasa yaliyo 
anzishwa 

Afisa 
Mifugo 

• Nyanda za Malisho 
zimeboreshwa 

• Uzalishaji wa 
Maziwa 
umeongezeka 
kutoka lita 5 hadi 
15 

• Kupanda Malisho 
bora 

 
• Kutoa Elimu ya 

hifadhi ya Maziwa. 

Julai 2015-17 • Eneo la 
malisho bora 
lililo 
boreshwa 

• Idadi ya 
wafugaji 
waliopata 

Afisa 
Mifugo 



48 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

mafun zo 
Utafiti wa magonjwa ya 
Mifugo Umefanyika  

• Kushirikiana na 
Taasisi za utafiti wa 
magojwa ya mifugo 

Julai 2015-17 • Taarifa za 
matokeo ya 
uchunguzi 

Afisa 
Mifugo 

Elimu ya Mnyororo wa 
thamani imetolewa kwa 
wafugaji na 
Wjasiriamali.  

• Kutoa Elimu kwa 
Wafugaji na 
wajasiriamali juu ya 
kuogeza thamani ya 
Mazao ya Mifugo 

Julai 2015-17 • Idadi ya 
wafugaji 
waliopata 
elimu 

Afisa 
Mifugo 

• Idadi ya vifo vya 
Mifugo imepungua 
kwa kuimarisha, 
chanjo na tiba sahihi  

• Kuboresha miundo 
mbinu ya Mifugo 

 
• Kutoa chanjo na tiba 

Sahihi 

Julai 2015-17 
 
 
Julai 2015-17 

• Idadi ya 
miundombinu 
iliyoboreshwa 

• Mifugo 
ilyopata 
chanjo 

Afisa 
Mifugo 

• Mzunguko wa 
uzalishaji wa 
vifaranga kwa tetea 
moja Umeongezeka. 

• Kiwango cha 
uzalishaji wa mayai 
kimeongezeka 

• Kuimarisha 
mashamba darasa ya 
kuku 

• Elimu kwa utotoshaji 
wa vifaranga na vituo 
vya kutotolesha 
itatolewa kwa 
wafugaji 

Julai 2015-17 • Idadi ya 
mashamba 
darasa 

• Idadi ya 
wafugaji 
waliopata 

Afisa 
Mifugo 

 
5.3.3 Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Ushirika 
 
Eneo la Utekelezaji/Idara/Kitengo: Ushirika 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuhimiza 
uanziahwaji wa 
uendelezwaji wa 
vyama vya 
ushirika imara 
vinavyomilikiwa 
na kudhibitiwa 
na wanachama 
wenyewe. 

SACCOS 14 
zimeanzishwa 
kata 14 

• Uhamasishaji wananchi 
• Kuunda bodi za muda 
• Kuandikisha wanachama 
• Kukusanya fedha za mtaji 
• Kuandaa maombi ya 

kuandikisha 
• Kuunda bodi za kudumu. 

 

Julai 2016-
Juni 2019 

• Taarifa za 
uhamasishaji 

• Mhutasari ya 
mikutano 

• Viwango vya 
fedha 
zilizokusanywa 

• Hati za 
uandikiswaji 
wa SACOS   

DCO 

 Vyama vya 
ushirika 50 
vimekaguliwa 
ifikapo Juni  
2021 

• Kukagua SACOSS 28 
• Amcos 10 
• Kukagua vyama vingine 

vya ushirika 5 

Julai 2016-
Juni  2021 

• Taarifa za 
ukaguzi 

DCO 

 Wanachama 
1500,Viongozi 
250 na 
Watendaji 100 
wa vyama vya 
ushirika 
wamepatiwa 
mafunzo ifikapo 
Juni  2021 

• Kuandaa vipindi vya 
mafunzo 

• Kuendesha mafunzo kwa 
Wanachama 

• Kuendesha mafunzo kwa 
viongozi 

• Kuendesha mafunzo kwa 
wandaaji 

• Kufanya tathimini na 

 
Julai 2015-
Juni 2019 

• Taarifa za 
mafunzo 

• Idadi ya 
waliopata 
mafunzo 

DCO 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

kuandaa taarifa ya 
mafunzo 

 Vikundi vya 
Kiuchumi 25 
Vimeanzishwa 
na kusajiliwa 
ifikapo Juni  
2021 

• Kuendesha mikutano ya 
uhamasishaji katika  kata 
14. 

• Kuendesha mafunzo ya 
mjasiliamali 

• Kuandikisha vikundi 
BRELA 
 

Julai 2015 
hadi Juni 
2019 

• Idadi ya 
vikundi vilivyo 
andikishwa 

• Hati za 
kuandikishwa  
vikundi 

• Mihutasari ya 
mikutano ya 
uhamasishaji 

• Taarifa za 
mafunzo 

 
DCO 

 Mikataba ya 
ushirikiano 
imefanywa 
baina ya 
wafadhili/wadau 
mbalibali 
ifikapo Juni  
2021 

• Kuendesha warsha za 
wadau wa sekta ya 
ushirika. 

• SACCOS 10 kutembelea 
mashirika ya fedha 

• Kuandaa maudhulio ya 
miradi ya pamoja 

 
 
Julai 2015-
hadi Juni  
2021. 

• Mikataba ya 
ushirikiano 
iliyosainiwa 

• Mihutasari ya 
warsha 
zilizofanyika 

• Maanndiko ya 
miradi 

• Idadi ya 
washiriki wa 
warsha 
zilizofanyika 

• Idadi ya 
SACCOS  na 
Mashirika ya 
fedha 
yaliyotembelewa 

 
 
 
 
DCO 

 
 
5. 3. 4 Eneo la Utekelezaji: Idara ya Biashara 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuongeza 
wingi wa 
sekta 
zinazofanya 
shughuli 
zake 
kibiashara 
ili kuongeza 
mapato ya 
Halmashauri 
na jamii. 

Viwanda vidogo 
vimeongezeka kutoka 
….. hadi …ifikapo Juni  
2021 

Kuhamasisha  
jamii na vikundi 
kuhudhuria 
maonyesho ya 
viwanda na 
biashara kila 
mwaka. 
-Kuelimisha 
jamii umuhimu 
wa viwanda 
vidogo na 
ujasiliamali. 

2015/13-
2019/17 

Idadi ya 
vikundi/wajasiliamali 
wenye viwanda 
vidogo 

Afisa Biashara 

Viwanda vya kati 
vimeongezeka kutoka 
0-6 ifikapo Juni  2021 

• Kuhamasisha 
jamii na 
vikundi 
kuhudhuria 
maonyesho 
ya viwanda 
na Biashara 

2015- 2021 • Idadi ya vikundi/ 
wajasiliamali   
walioshiriki 
maonyesho ya 
viwanda na 
Biashara 

• Idadi ya vikundi/ 

Afisa Biashara 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

kila mwaka. 
• Kuelimisha 

jamii 
umuhimu wa 
viwanda 
vidogo na 
ujasiliamali 

wajasiliamali   
waliopata elimu 

 • Kuhakikisha 
wadau wa 
viwanda 
wanaunganis
hwa na 
masoko na 
vyombo vya 
mitaji. 

2015- 2021 • Idadi ya fursa za 
masoko na mitaji 
zilizo patika na 
kutumiwa 

Afisa Biashara 

Elimu ya Biashara 
Maelekezo ya Sera na 
miongozo linatolewa 
kila inapoitajika. 

• Kutoa Elimu 
ya biashara 
na 
ujasiliamali 
kwa jamii na 
vikundi vya 
uchumi. 

• Kuhakikisha 
upatikanaji 
na 
usambazaji 
wa 
maelekezo ya 
sera na 
miongozo. 

2015- 2021 
 
 
 
2015- 2021 

-Taarifa za mafunzo 
 
 
 
-Idadi ya sera na 
miongozo 
iliyosambazwa 
Taarifa ya utekelezaji 

Afisa Biashara 

Viwanda vinavyotumia 
umeme vimeongezeka 
kutoka 30-120 ifikapo 
Juni  2021 

-Kuhamasisha 
wajasiliamali juu 
ya umuhimu wa 
kutumia nishati 
ya umeme katika 
viwanda. 

2015- 2021 Idadi ya viwanda 
vinavyotumia 
umeme 

Afisa Biashara 

Leseni za biashara 
zimeongezeka 
kutoka….hadi…ifikapo 
Juni  2021 

Kutoa Leseni za 
biashara na vileo 
kwa shughuli 
zote za biashara. 

2015- 2021 Idadi ya leseni 
zilizotolewa 

Afisa Biashara 

Ukaguzi wa Leseni 
Umefanyika kili robo 
mwaka. 

Kufanya ukaguzi 
wa leseni za 
biashara na vileo 
katika kata 25 

2015- 2021 Taarifa ya Ukaguzi Afisa Biashara 

 
5.3.5 Eneo la utekelezaji: Idara ya Maliasili, Mazingira na Ardhi  

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuwezesha 
matumizi 
endelevu ya 
rasilimali za 
asili katika 
Halmashauri 

• Jamii 
imeshirikishw
a katika 
umiliki na 
usimamizi wa 

• Kuhamasisha jamii 
juu ya  umuhimu  
wa kumiliki na 
kusimamia 
rasilimali za asili 

2015- 2021 • Uwepo wa 
mpango wa 
usimamizi wa 
rasilimali za 
asili 

Afisa maliasili 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

na 
kuhakikisha 
rasilimali hizo 
zinatumika 
kwa faida ya 
jamii husika 

rasilimali za 
asili 

 Kupima na 
kuainisha mipaka 
ya maeneo ya 
misitu yote ya 
Wilaya 

• Kuandaa vifaa vya 
upimaji 

• Kuainisha maneno 
yote yenye msitu 

• Upimaji wa misitu 
yote ya Wilaya na 
kuchora ramani za 
misitu  

2015- 2021 • Uwepo wa 
ramani za 
maeneo ya 
misitu ya 
liyopimwa  

Afisa Misitu 

 Kuboresha 
uhifadhi wa 
mazingira na 
maliasili na 
kuwezesha 
vivutio vya utalii 

• Kutoa mafunzo ya 
uhifadhi wa 
mazingira kwa 
kamati za 
mazingira za vijiji 

• Kutangaza vivutio 
vya utalii ili 
kuvutia wawekezaji 

2015- 2021 • Uwepo wa 
watalii na 
wawekezaji 
kwenye 
maeneo ya 
vivutio vya 
utalii 

Afisa Maliasili 
 
Afisa utalii 

 Kuhimiza na 
kushawishi 
upandaji wa miti 
na kuzuia 
uharibifu wa 
mazingira 

• Kutoa elimu kwa 
jamii juu ya faida  
za kupanda miti na 
madhara ya 
uharibifu wa 
mazingira. 

2015- 2021 • Idadi ya watu 
au taarifa juu 
ya idadi ya 
watu waliopata 
elimu juu ya 
faida za 
kupanda miti 
na madhara ya 
uharibifu wa 
mazingira 

Afisa Misitu 

  • Utoaji wa elimu 
juu ya uandaaji wa 
vitalu vya miti na 
namna ya kupanda 

2015- 2021 • Idadi ya watu 
waliopata 
elimu juu ya 
uandaaji wa 

Afisa Misitu 



52 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

miche ya miti 
kwenye mashamba 
ya miti 

vitalu vya 
miche ya miti 
na upandaji 
kwenye 
mashamba. 

  • Kutoa elimu juu ya 
utunzaji wa 
mashamba ya miti 

• Kushirikisha jamii 
juu ya utunzaji wa 
mazingira hususani 
kuzuia uchomaji 
wa moto ovyo, 
ukataji miti ovyo 
na kutunza vyanzo 
vya maji 

2015- 2021 • Uwepo wa 
mashamba 
(hekta) ya miti 
iliyotunzwa 

Afisa Misitu 

 Kutenga mapori 
rasmi ya 
kuhifadhi 
wanyamapori 

• Kuhusisha jamii 
kutambua eneo na 
umuhimu wa 
kuhifadhi eneo la 
wanyamapori 

2015- 2021 • Taarifa ya 
ushiriki wa 
jamii katika 
kutambua eneo 
hilo na 
umuhimu wake 

Afisa 
Wanyamapori 

  • Kupeleka 
pendekezo la 
Wilaya la kuhifadhi 
eneo hilo kwenye 
mamlaka husika 
(Idara ya 
Wanyamapori au 
TANAPA) 

2015- 2021 • Mamlaka 
kuridhia 
aukutoridhia 
pendekezo 

Afisa 
Wanyamapori 

Kuwezesha 
matumizi bora 
na  endelevu 
ya arthi 
vijijini na 
mijini. 

Kuongeza idadi 
ya viwanja 
vilivyopimwa 
katika mji wa 
Rungwe na miji 
midogo ya 
Mlangali,  
rungwe na  
rungwe 

• Kuandaa ramani za 
mipango miji 
midogo. 

• Kuandaa ramani ya 
mpango wa 
matumizi bora ya 
ardhi katika miji 

2015- 2021 • Ramani za 
awali za 
mpango miji 
ya miji midogo  

• Ramani za 
matumizi bora 

Afisa Mipango 
miji 
 
Afisa mipango 
miji 
 
Afisa mipango 
miji 



53 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

midogo  

• Upimaji viwanja 

za arthi 

 
 
• Ramani za 

upimaji wa 
viwanja 
(Survey Plan) 

 Kujenga uelewa 
wa moja kwa 
moja juu ya 
sheria Na 5 ya 
artdhi kwa 
wananchi wa 
wilaya ya 
Rungwe 

• Kutoa mafunzo ya 
sheria ya ardhi ya 
Na 5 kwa wananchi 
wa Rungwe. 

2015- 2021 • Idadi ya 
maeneo 
yaliyotangazwa 
miji midogo 

Afisa ardhi 

 Kuongeza idadi 
ya vijiji 
vilivyoandaliwa 
matumizi bora ya 
ardhi. 

• Kuainisha vijiji 
vilivyotakiwa 
kufanyiwa mpango 
wa matumizi bora 
ya ardhi. 

2015- 2021 • Uwepo wa 
ardhi 
iliyopangwa 
kwa matumizi 
mbalimbali 
kwa kila kijiji. 

 

 Kupunguza idadi 
ya migogoro ya 
ardhi 

• Kutoa mafunzo juu 
ya sheria za ardhi. 

• Kusuluisha 
migogoro iliyopo. 

 

2015- 2021 • Idadi ya 
wananchi 
waliopata 
mafunzo ya 
sheria ya ardhi 
katika vijiji 
husika. 

• Idadi ya 
migogoro ya 
ardhi 
iliyosuluhishwa
. 

Afisa ardhi 

 Kuongeza idadi 
ya maeneo ya 
uwekezaji 

• Kuainisha maeneo 
ya uwekezaji. 

2015- 2021 • Uwepo wa 
maeneo ya 
uwekezaji 

Afisa ardhi 

 Kuongeza idadi 
ya wamiliki wa 
viwanja. 

• Upimaji wa 
viwanja katika mji 
wa Rungwe na miji 
midogo ya 

2015- 2021 • Uwepo wa 
ramani za 
viwanja katika 
mji wa Rungwe 

Afisa Ardhi 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Mlangali,  rungwe 
na  rungwe 

• Ugawaji wa 
viwanja. 

na miji midogo 
ya Mlangali,  
rungwe na  
rungwe. 

• Orodha ya watu 
waliopewa 
viwanja. 

 
Afisa Ardhi 

 
 
 
5.3.6 Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Uvuvi 
 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuongeza 
uzalishaji na 
upatikanaji wa 
Samaki 

-Elimu ya uvuvi na 
utumiaji wa zana za 
kisasa imetolewa 
kwa vijiji 10 
-Uhamasishaji wa 
uundaji wa vikundi 
vya ulinzi shirikishi 
wa Rasilimali za 
uvuvi umefanyika 
katika vijiji 8 

• Mikutano 
katika vijiji 
vyote 10 

• Kuandaa 
vitini vya 
kufundishia 
wavuvi  na 
kuvisambaza 

• Mikutano 
katika vijiji 
vyote 8 
kuhamasisha 

-Kuandaa vitini 
na 
kuvisambaza. 

Julai 2015-Juni  
2021 

 
- 

Idadi ya mikutano 
iliyofanyika 
 

 

Dfso 
 
 
 
 
Dfso 

 • Elimu ya 
ufugaji wa 
Samaki katika 
mabwawa 
imetolewa 
katika vijiji 15 

Masoko ya bidhaa 
za Uvuvi 
yameinuka katika 
vijiji vya 
mwambao.  

-Kufanya 
mikutano na 
uhamasishaji 
katika vijiji 15. 
-Kuandaa vitini 
-Kutoa Elimu 
ya utunzaji 
,uhifadhi 
masoko katika 
vijiji vya 
Mwambao. 

Julai 2015-Juni  
2021 

 

 
 
 
-Idadi ya watu 
waliopata elimu 
na kubadilika. 

Dfso 
 
 
 
 
 
 
Dfso 

 -Vitendea kazi kwa 
watumishi wa uvuvi 
vimepatikana 
-Watumishi 5 weny 
sifa wameajiriwa. 
Utafiti wa athari za 
mabadiliko ya tabia 
ya nchi umefanyika 

-Ununuzi wa 
boti na Engine 
-Ununuzi wa 
pikipiki 
-Kupatikana 
nafasi 5 za ajira. 

Julai 2015-Juni  
2021 

 

-Ongezeko la 
kipato 
-Idadi ya boti na 
Engine 
zilizonunuliwa 
Idadi ya pikipiki 
zilizonunuliwa. 
-Idadi ya 
watumishi 
walioajiliwa. 

Dfso 
 
Dfso 
 
 
 
Dfso 
 
 
 
Dfso 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

 -Elimu ya masoko 
na biashara 
imetolewa kwa 
wavuvi 203 na 
wafanyabiashara 
100 

 -Kutangaza 
tenda kwa 
taasisi za utafiti. 
- Kushirikiana 
na wananchi 
kupata taarifa za 
athari 

Julai 2015-Juni  
2021 

 

-Taarifa ya 
ufatiliaji wa 
mabadiliko ya 
tabia ya nchi 
-Idadi ya wavuvi 
na wafanya 
biashara 
wanaofanya 
biashara. 

Dfso /TAFITI 

 
 
 
5.4 MIUNDOMBINU: BARABARA, USAFIRI WA MAJI, MAWASIL IANO YA SIMU HUDUMA ZA 
POSTA 
 
5.4. Eneo la Utekelezaji/Idara ya Miundombinu: Barabara 

Lengo 
 
 

Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

 
Kuboresha 
Ubora wa 
barabara na 
kujenga 
mitandao 
mipya ndani 
ya halmashauri 

Elimu ya utunzaji 
wa miundombinu 
kwa wadau 
imetolewa.Juni 
2015/2019 

• Kuandaa bajeti 
• Kuandaa 

wataalam. 
• Kuandaa 

mtaalam wa 
mafunzo 

2016/2014 
2015 

-Taarifa kuhusu 
mafunzo. 
-Matokeo ya 
utunzaji bora wa 
barabara 
yataonekana 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Matengenezo  na 
upanuzi wa 
barabara za 
Halmashauri 
pamoja na 
kuunganisha na 
wilaya zingine 
zimefanyika. 

-Kufanya upembuzi 
yakinifu 
-Kuandaa bajeti 
-Kutangaza zabuni. 
-Kuanza kazi za 
kusimamia. 

2015/2016 
 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa za 
utekelezaji 
-Idadi ya barabara 
na kilometa 
zilizotengenezwa. 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Urefu wa barabara 
zenye 
matengenezo kwa 
kiwango cha 
changalawe 
km.323.95 hadi 
423.95 
zimefanyika. 

-Kufanya upembuzi 
yakinifu 
-Kuandaa bajeti 
-Kutangaza zabuni 
-Kuanza kazi na 
kusimamia 

2015/2016 
 
2016/2014 
 
2017/2018 
 
2015/2019 

-Taarifa za 
utekelezaji 
-Idadi ya barabara 
na kilometa 
zilizotengenezwa 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Ujenzi wa 
madaraja na 
makaravati 
umefanyika. 

• Kufanya 
upembuzi 
yakinifu 

• Kuandaa bajeti 
• Kutangaza 

zabuni 
• Kuanza kazi na 

kusimamia 

2015/2016 
 
 
2016/2014 
2014/2015 
 
2015/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Idadi ya 
madaraja 
yaliyojengwa 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Elimu kwa wadau 
juu ya ujenzi 
unaofuata kanuni 
na taratibu 
imetolewa. 

• Kuandaa bajeti 
• Kuandaa 

wataalum 
• Kuandaa 

mtaalum wa 

2016/2018 
2017/2018 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Matokeo ya 
matumizi ya 
kanuni na 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 



56 
 

Lengo 
 
 

Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

mafunzo 
• Kutoa mafunzo 

taratibu za 
ujenzi 

Elimu ya ukimwi 
maeneo ya ujenzi 
imetolewa 

• Kuandaa bajeti 
• Kuandaa 

wataalum 
• Kuandaa 

mtaalum wa 
mafunzo 

• -Kutoa mafunzo 

2016/2017 
2016/2017 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Kiwango cha 
Uelewa wa watu  

Mhandisi wa 
Ujenzi 
Afisa 
Maendeleo ya 
Jamii na Afya 

Vitendea kazi na 
vyombo vya 
usafiri bora 
vimepatikana 
kufikia 2014. 

• Kuandaa bajeti 
• Kufanya 

manunuzi 

2015/2016 
2016/2014 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Uwepo wa gari 
na vitendea kazi 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Kuboresha 
usalama wa 
njia za usafiri 
wa maji katika 
ziwa nyasa. 

Shughuli za 
uboreshaji na 
usalama wa njia 
za usafiri wa maji 
katika Ziwa Nyasa 
zimefanyika 

Kuandaa bajeti 
kuanza uboreshaji 

2015/2016 
2016/2014 
2016/2017 
 

Taarifa za 
utekelezaji 
Uwepo wa ubora 
wa usafiri 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Kuinua njia za 
uhakika na 
rahisi kwa 
huduma za 
mawasiliano 
ndani na nje ya 
Halmashauri 

Kushirikiana na 
makampuni ya 
simu katika 
kuinua uhakika 
wa huduma zao 
katika 
halmashauri 
umefanyika. 

• Kuwasiliana na 
makampuni ya 
simu. 

• Kuandaa bajeti 
kwa ajili ya 
kuboresha 
mawasiliano ya 
ndani 

 
 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa za 
utekelezaji 
-Uwepo wa 
mawasiliano ya 
ndani 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

 Huduma ya 
mawasiliano ya 
simu sehemu 
ambazo 
haijafikiwa 
zimefanyika 

Kuwasiliana na 
Makampuni ya 
Simu 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa za 
utekelezaji 
-Uwepo wa 
mawasiliano ya 
simu sehemu 
ambazo 
hazijafikiwa 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Upatikanaji wa 
huduma bora na 
vifaa vya 
mawasiliano 
zinapatikana. 

Kuwasiliana na 
wadau wa 
mawasiliano na 
wasambazaji 

2015/2016 
2016/2017 
2017/2018 
2015/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Uwepo wa vifaa 
na mawasiliano 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

Kuwezusha 
upatikanaji wa 
huduma za 
posta ndani na 
nje ya 
halmashauri. 

Ushirikiano 
bayana ya huduma 
za posta 
umefanyika. 

Kuwasiliana na 
ofisi za Posta 

2015/2016 
2017/2018 
2017/2018 
2015/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji. 

• Uwepo wa 
huduma za 
Posta 

 

Mhandisi wa 
Ujenzi 

 Uhamasishaji 
watu kutumia 
huduma za posta 
umefanyika 

Kuwasiliana na 
makampuni ya 
posta 

2015/2016 
2016/2014 
2017/2018 
2018/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Mabadiliko ya 
wananchi 

Mhandisi wa 
Ujenzi 
 

5.5 ELIMU, AFYA NA MAJI 
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5.5.1 Eneo la Utekelezaji: Idara ya Elimu 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuinua huduma bora ya 
elimu ya Awali, Msingi, 
Sekondari na Vyuo vya 
ufundi kwa watu wote 
katika halmashauri. 

Idadi ya kutosha na 
bora ya walimu wa 
shule za msingi na 
sekondari pamoja 
na vyuo vya ufundi 
imefikiwa mwaka 
2015 

-Kuandaa 
mahitaji ya 
walimu 
-Kupitisha 
kwenye vikao 
-kuomba 
walimu 
kutoka  
management 
ya utumishi 
wa umma. 
-Ufuatiliaji. 

-2015/2015 
Miezi 6 
 
-2015/2015 
Miezi 6 
 
-2014/2015 
 
 
 
 
2015 -  2021 

-Kuwepo kwa 
mpango 
-Muhtasari wa 
vikao 
-Ripoti ya 
ufuatiliaji 

-DEO 
-DEO 
-Kamati za 
huduma za 
jamii 
-SLO 
-DHRO 
-WEMU 

 Walimu wa daraja 
la III B/C – IIA,na 
stashahada 
wameendelezwa 
kufikia shahada 
mwaka 2015 

-Kutambua 
mahitaji ya 
mafunzo 
-Kuandaa 
mpango wa 
mafunzo 
-Kuandaa 
makisio ya 
fedha 
-Ufuatiliaji 

-2015/2015 
Miezi 6 
 
-2015/2015 
Miezi 6 
 
 
-2015/2015 
Miezi 6 
 
 
-2014/2015 

-Kuwepo kwa 
ripoti 
-Kiwango cha 
ufaulu 
kuongezeka 
-Kuwepo kwa 
mpango wa 
mafunzo 
-Muhtasari wa 
vikao 
-Idadi ya 
walimu 
waliojiendeleza 
kuongezeka. 

-DED 
-AET/M&S 
-SLO 
-Bodi za 
shule na 
kamati za 
shule 
-Wakuu wa 
shule 
-Katibu 
mkuu 

 Mafunzo ya muda 
mfupi kwa walimu 
wa shule za Msingi, 
Sekondari na Vyuo 
yametolewa mwaka 
2015. 

-Kutambua 
mahitaji ya 
mafunzo 
-Kuandaa 
mpango wa 
mafunzo 
-Kuandaa 
makisio ya 
fedha 
-Kuandaa 
vifaa vya 
kujifunzia na 
kufundishia 
-Ufuatiliaji 

2015/2015 
Mwezi 1 
 
2015/2015 
Mwezi 1 
 
2015/2015 
Mwezi 1 
 
2020/2021 
Mwezi 1 
 
 
2020/2015 
Miezi 2 

-Kuwepo kwa 
ripoti 
-Kuwepo kwa 
mpango wa 
mafunzo 
-Barua 
mbalimbali 
-Idadi ya 
walimu 
waliopata 
mafunzo 
kuongezeka. 

-DED 
-AET 
-SLO 
-Waratibu 
wa Klasta 
-Wakuu wa 
shule 

 Idadi ya kutosha na 
bora ya madarasa 
na ofisi za walimu 

Kujenga 
Madarasa, 
ofisi, bohari, 
maabara, 
daharia na 
nyumba za 
walimu 

2020/ 2021 Idadi ya  
majengo 
yaliyojengwa 

-DED 
-AEM/S 
-SLO 
--Wakuu wa 
shule 
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5.5.2 Eneo la Utekelezaji/Idara/Kitengo: Afya 

Lengo Zao Shunguli 
Muda wa 

utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuhakikisha 
upatikanaji wa 
huduma bora 
za afya kwa 
wote katika 
halmashauri 

Ubora wa huduma 
ya afya katika 
hospitali, zahanati 
na vituo vya afya 
vya halmashauri na 
sekta binafsi 
umeinuliwa 

• Kutafuta 
rasilimali watu 
na fedha 

• Kununua vifaa 
tiba na 
vitendanishi 

• Kufanya 
usimamizi 
elekezi kwenye 
vituo vya 
kutolea huduma 

2015/1013 
hadi 
2025/2019 
2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

• Idadi ya watumishi 
walioajiriwa 

• Idadi ya vifaa tiba 
na vitendanishi 
vilivyonunuliwa 

• Idadi ya ziara 
elekezi 
zilizofanyika 

DMO 
 
 
DMO 
 
 
DMO 

 Zahanati 10 
zimejengwa na 
vituo vya afya 3 
vimejengwa 

• Kutafuta fedha 
an kushirikish 
wadau katika 
ujenzi wa 
zahanati na 
vituo vya afya 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya zahanati na 
vituo vya afya 
vilivyojengwa 

DMO 

 Idadi ya vifo vya 
watotot 47/1000 
hadi 40/1000 na 
idadi ya vifo vya 
akina mama 
wajawazito 
imepungua toka 
103/100000 hadi 
95/100000 

• Kuongeza watoa 
huduma wenye 
sifa 

• Kufanya 
mafunzo kwa 
watoa huduma 
mahali pa kazi 
na nje ya kituo 
cha kazi 

2015/13-
2019/17 
 
 
 
2015/13-
2019/17 
 
 

• Idadi ya watoa 
huduma wenye3 sifa 
waliopelekwa 
vituoni 

• Idadi ya watoa 
huduma waliopata 
mafunzo 

DMO 
 
 
 
DMO 

 Kiwango cha mama 
wajawazito 
wanaojifungulia 
vituo vya huma za 
afya imeongezeka 
kutoka 55%-60% 

• Kutoa elimu na 
kuhamasisha 
jamii juu ya 
umuhimu wa 
kujifungulia 
katika vituo vya 
huduma 

2015/13-
2019/17 

• Idadi ya wajawazito 
wanaojifungulia 
kwenye vituo vya 
huduma 

DMO 

 Kiwango cha utoaji 
huduma za watoto 
kwa watoto chini 
ya mwaka mmoja 
kimeongezeka toka 
asilimia 83 hadi 90 
asilimia kitaifa 

• Kuhakikisha 
usambazaji wa 
chanjo na gesi 
unafanyika kama 
inavyotakiwa 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Kiwango cha watotot 
wanaopata chanjo 

DMO 

 Kasi ya 
maambukizi mapya 

• Kuelemisha 
jamii kubadili 

2015/2016 
hadi 2019/ 

• Kiwango cha DMO 
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Lengo Zao Shunguli 
Muda wa 

utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

ya VVU 
yamepungua toka 
6.4% hadi 4% 
ifikao mwaka  2021 

tabia ili 
kupunguza 
maambukizi 
mapya VVU 

• Kuelimisha 
jamii kutorithi 
wajane na 
wagane 

• Kuelimisha 
jamii kupima 
VVU kwa hiari 

• Kuimarisha 
huduma za 
kupunguza 
maambukizi 
toka kwa mama 
kwenda kwa 
mtoto 

2021 maambukizi mapya 

• Idadi ya wajane na 
wagane 
waliorithiwa 

• Idadi ya 
waliopimwa VVU 
kwa hiari 

• Idadi ya vituo 
vinavyotoa huduma 
ya kupunguza 
maambukizi toka 
kwa mama kwenda 
kwa motto 

 Vituo 4 vay kutolea 
dawa za kupunguza 
makali ya ugonjwa 
wa UKIMWI 
(ARV) 
Vimeongezeka 

• Kutafuta fedha 
na kushirikiana 
na wadau ili 
kujenga vituo 
vyakutolea 
huduma ya CTC 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vituo 
vilivyojengwa  

DMO 

 Elimu kuhusu 
magonjwa ya 
UKIMWI, Malaria 
na Magonjwa 
mengine imetolewa 
kwa kushirikiana 
na taasisi zisizo za 
kiseriakali na 
wadau wengine 

• Kuelimisha 
jamii kuhusu 
magonjwa ya 
UKIMWI, 
malaria na 
magonjwa 
mengine 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya taasisi zisizo 
za kiserikali 
tulizoshirikiana nazo 

DMO 

 Idadi ya makasha 
ya dawa kwenye 
vituo vipya 
vilivyojengwa 
vimeongezeka 

• Kununua na 
kusambaza 
makasha ya 
dawa katika 
vituo vipya 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vituo vipya 
vilivyosambaziwa 
makasha ya dawa 

DMO 

 Usafi wa mazingira 
katiak halmashauri 
umeimarishwa 

• Kutafuta fedha 
kwa ajili ya 
ujenzi wa 
vizimba 5 

• Kufanya 
ukaguzi wa 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
 
 

• Idadi ya vizimba 
vilivyojengwa 

• Idadi ya nyumba 
zilizokaguliwa 

DMO 
 
 
 
 
DMO 
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Lengo Zao Shunguli 
Muda wa 

utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

mazingira ya 
nyumba kwa 
nyumba 

• Kuzoa taka 
kwenye vizimba 

• Ujenzi wa 
matanuru 6 
katika vituo 6 
vya afya 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

• Kiwango cha taka 
zilizotolowa 

• Idadi ya matanuru 
yaliyojengwa 
kwenye vituo vya 
afya 

 
 
5.5.3 Eneo la Utekelezaji/Idara/Kitengo: Maji 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuboresha na 
kurahisisha 
upatikani wa 
huduma ya 
maji safi na 
salama kwa 
wadau wa 
halmashauri 

Miradi kumi 
mipya ya maji 
inajengwa na 
kukarabati 5 wa 
iliyopo 
imefanyika. 

• Kufanya 
upembuzi 
yakinifu kuandaa 
bajeti. 

• Kusimamia 
utekelezaji wa 
miradi 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Utekelezaji wa 
miradi 

Mhandisi wa 
Maji 

 Visima virefu 3 
na vifupi 10 
vimechimbwa 

• Kufanya 
upembuzi 
yakinifu 

• Kuandaa bajeti 
• Kusimamia 

utekelezaji wa 
miradi 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

• Taarifa ya 
utekelezaji 

• Utekelezaji wa 
miradi 

 
Mhandisi wa 
Maji 

 Elimu kwa 
wananchi juu 
ya uhifadhi wa 
mazingira na 
vyanzo vya 
maji 
imefanyika 

• Kuandaa bajeti 
• Kuandaa 

wataalam wa 
kufundisha 

• Kuandaa mitaala 
• Kuandaa miche 

ya miti ya 
kupanda 

• -Kusimamia 
utekelezaji 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

• Taarifa za 
utekelezaji 

• Utekelezaji wa 
miradi 

Mhandisi wa 
Maji 

 -Kamati za 
maji kujengewa 
uwezo zilizopo 
na kuhamasisha 
uandaaji wa 
maeneo 
ambayo hayana 
kamati za maji. 

-Kuandaa bajeti 
Kuandaa wataalum 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

• Taarifa kuhusu 
mafunzo 

• Matokeo ya 
uundaji wa 
kamati 

• Uwepo wa 
kamati 

-MHANDISI WA 
MAJI 
-WADAU 

 Kupata 
vitendea 
kazi,kama 
vyombo vya 

-Kuandaa bajeti 2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa ya 
utekelezaji 
-Uwepo wa vifaa 
vya usafiri 

MHANDISI 
MAJI 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

usafiri 
imekamilika. 

 Idadi ya 
watumishi 
wenye sifa 
imeongezeka 

-Kuandaa bajeti 
-Kuajiri watumishi 
wapya 
-Kuwajengea uwezo 
watumishi wa ngazi 
ya chini. 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa ya 
utekelezaji 
-Kuajiri watumishi 

-MHANDISI WA 
MAJI 
-AFISA 
UTUMISHI 

 Elimu ya 
ukimwi 
maeneo ya 
miradi 
imetolewa 

-Kuandaa bajeti 
-Kuandaa wataalum 
wa mafunzo kutoa 
mafunzo 

2015/2016 
2016/2014 
2014/2015 
2015/2019 

-Taarifa za 
utekelezaji 
-Uelewa wa watu 
utaonekana. 

-MHANDISI WA 
MAJI 
-MADAKTARI 
-MAENDELEO 
YA JAMII 

 
5.6 MAENDELEO YA JAMII, USTAWI WA JAMII, UKIMWI NA USTAWI WA JINSIA 
 
5.6.1 Eneo la Utekelezaji:Idara ya Maendeleo ya Jamii 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuwezesha 
jamii 
kujiletea 
maendeleo 
kwa kutumia 
fursa 
zilizopo. 

Serikali za vijiji 
zimewezeshwa 
katika maswala ya 
oungozi na utawala 
bora ifikapo Juni, 
2021.  

-Kutafuta fedha 
-Kutoa mafunzo 
kwa serikali za 
vijiji 
 
 
-Kufuatilia na 
kutathimini 

-2015/2016  
-2016/2014 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vijiji 
vilivyopata mafunzo 
ya uongozi na 
utawala bora 

Afisa M/Jamii 

 Jamii imejengewa 
uwezo juu ya 
utekelezaji wa 
pamoja kuhusu 
masuala mtambuka 
kwa vijiji 40 ifikapo 
juni  2021. 

-Kutafuta fedha 
na kutafutta 
wataalam 
-Kutoa mafunzo 
kwa jamii 
 
 
-Kufuatilia na 
kutathmini. 

-2015/2016 
 
 
-2016/2014 
hadi 2019/ 
2021 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
20215 

Idadi ya vijiji 
vilivyopata mafunzo 
ya masuala 
mtambuka. 

Afisa M/Jamii 

 Jamii 
imeshirikishwa 
katika kupunguza 
maambukizi mapya 
ya virusi vya 
ukimwi katika vijiji 
77 ifikapo Juni, 
2021 

-Kuendesha 
mikutano na 
mafunzo ya 
kupambana na 
ukimwi 
-Kufuatilia na 
kutathmini 

2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya mikutano ya 
hadhara iliyofanyika 
na idadi ya vijiji 
vilivyofikiwa. 

Afisa M/Jamii 

 Vijiji 40 
vimewezeshwa 
kuandaa mpango 
shirikishi jamii wa 
fursa na vikwazo 
kwa maendeleo 
(O&OD) ifikapo 
Juni  2021. 

-Kutafuta 
rasilimali watu na 
fedha 
-Kutoa mafunzo 
 
 
-Ufuatiliaji na 
tathmini. 

-2015/2016  
 
 
-2016/2014 
hadi 2019/ 
2021 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

-Idadi ya vijiji 
vilivyoandaa mpango 
wa O&OD 

Afisa M/Jamii 
(w) 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

 Vikundi 100 vya 
kijamii 
vimewezeshwa 
kuundwa ili 
kupatiwa mikopo ya 
masharti nafuu 
vijijini na mijini 
ifikapo Juni  2021 

-Kutafuta 
rasilimali watu na 
fedha 
-Uundaji wa 
vikundi 
Utoaji wa 
mafunzo 
-Utoaji wa 
mikopo 
 
 
-Ufuatiliaji na 
tathmini 

-Mwaka 1 
 
 
-2015/2016 
 
 
 
-2015/2016 
hadi 
2014/2015 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vikundi 
vilivyowezeshwa na 
kupata mkopo 

Afisa M/Jamii 
(w) 

 Vikundi …. vya 
ujasiliamali vya 
vijijini na mijini 
vimepewa elimu ya 
ujasiliamali ifikapo 
Juni 2021. 

-Kutafuta 
rasilimali fedha 
na watu 
-Uhamasishaji na 
uundaji wa 
vikundi 
-Kutoa elimu ya 
ujasiliamali 
 
 
-Ufuatiliaji na 
tathmini. 

-2015/2016 
 
 
-2015/2016  
 
 
-2015/2016 
hadi 
2015/2019 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vikundi 
vitakavyopewa elimu 
ya ujasiliamali 

Afisa M/Jamii 
(w) 

 Jamii imejengewa 
uwezo katika 
kufahamu ,kutetea 
na kulinda haki za 
binadamu katika 
vijiji ifikapo Juni  
2021. 

-Kutafuta 
rasilimali fedha 
na wataalam 
-Kutoa mafunzo 
ya haki za 
binadamu 

-2015/2016 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vijiji vilivyo 
hamasishwa 

Afisa M/Jamii 
(w) 

 Jamii 
imehamasishwa 
katiak ushiriki wao 
kwenye shughuli za 
maendeleo katika 
vijiji 77 ifikapo Juni  
2021. 

-Kutafuta 
rasilimali fedha 
na wataalamu 
-Kuhamasisha 
jamii kushiriki 
katika shughulu 
za maendeleo. 

-2015/2016  
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya vijiji 
vilivyohamasishwa 

Afisa M/Jamii 
(w) 

 
5.6.2 Eneo la Utekelezaji: Kitengo cha Ustawi wa Jamii 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kutoa 
michango 
katiak 
kuwasaidia 
watu waishio 
katika 
mazingira 
hatarishi. 

Jamii ya vijiji 77 
imeelimishwa jinsi 
ya kutambua 
makundi maalum 
ifikapo Juni  2021. 

-Kutafuta 
rasilimali watu 
na fedha 
-Kutoa elimu 
ya kutambua 
makundi 
maalum 
-Ufuatiliaji na 
tathmini. 

-2015/2016  
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
2015/2016 hadi 
2019/2021 

Idadi ya vijiji 
vilivyopata elimu 
-Idadi ya makundi 
yaliyotambuliwa 

A/Jamii (W) 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

 Mipango ya 
kuwaendeleza 
watoto wanaoishi 
katika mazingirra 
hatarishi imewekwa 
kwa vijiji 77 ifikapo 
Juni,2021. 

-Kutafuta 
rasilimali 
fedha. 
-Kuandaa na 
kutekeleza 
mipango. 

-2015/2016 
 
 
2015/2016 hadi 
2019/202 

-Idadi ya vijiji 
vyenye mipango 
-Idadi ya watoto 
walioendelezwa 

A/Jamii (W) 

 Mikakati ya 
kusaidia watu 
wanaoishi katika 
mazingira hatarishi 
yatima na watoto 
imeanzishwa kwa 
kushirikiana na 
AZISE katika vijiji 
77 ifikapo juni,2077 

-Kutafuta 
rasilimali  
fedha 
-Kuzitambua 
AZISE 
 
 -Kutambua 
watu wanaoishi 
katika 
mazingira 
hatarishi 
 
-Kuwapa 
mahitaji ya 
msingi 
 
-Tathmini na 
ufuatiliaji 

-2015/2016  
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

• Idadi ya makundi  
ya wanaoishi 
katika mazingira 
hatarishi 
yaliyotambuliwa 

• Idadi ya AZISE 
zinazoshiriki 
kusaidia watu 
wanaoishi 
mazingira 
hatarishi 

-Idadi ya watu 
wanaoishi katika 
mazingira hatarishi 
waliosaidiwa 

A/Jamii (W) 

 Manyanyaso ya 
watoto,wanawake 
na mauaji ya albino 
yameelekezwa na 
kuzuiwa  kwa 
kushirikiana na 
asasi zisizo za 
kiserikali na 
vyombo 
vinavyosimamia 
sheria katika vijiji 
77,ifikapo Juni  
2021. 

-Kutafuta fedha 
-Kutoa elimu 
juu ya kuzuia 
manyanyaso 
 
-kufuatilia na 
kutathmini 

-2015/2016 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
2015/2016 hadi 
2019/ 2021 

-Idadi ya vijiji 
vilivyopata mafunzo 
na 
-Idadi ya matukio ya 
manyanyaso 
kuripotiwa katika 
vyombo 
mabalimbali vya 
usalama 

Afisa 
M/Jamii (W) 

 Njia za upatikanaji 
wa huduma kwa 
watu wanaoishi 
katika mazingira 
hatarishi katika 
halmashauri 
zimeanzishwa 
katika vijiji 
77,ifikapo Juni, 
2021. 

-Kutafuta fedha 
-Kuwatambua 
watu wanaoishi 
katika 
mazingira 
hatarishi 
-Kufuatilia na 
kutathmini 

-2015/2016  
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

-Idadi ya vijiji 
vilivyofikiwa na  
huduma za 
WWKMH 
-Idadi ya watu 
wanaoishi katika 
mazingira hatarishi 
waliotambuliwa. 

Afisa 
M/Jamii (W) 
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5.6.3 Eneo la Utekelezaji: kitengo cha Kupambana na UKIMWI 

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika 

Kuwezesha 
kuzuia na 
kupunguza 
maambukizi 
mapya ya 
virusi vya 
ukimwi 
katika sekta 
zote. 

Mkakati wa wilaya 
wa kuzuia na 
kupambana na 
maambukizi mapya 
ya virusi vya ukimwi 
yameboreshwa na 
kutekelezwa katika 
vijiji ifikapo Juni, 

-Kutafuta 
rasilimali fedha na 
wataalamu 
-Kutoa mafunzo ya 
ukimwi kwa 
serikali za vijiji na 
kamati za ukimwi 
na mahala pa kazi 
katika sekta zote 

-2015/2016 
 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya watu 
waliopata 
mafunzo 

Afisa M/Jamii 
(W) 

 Wadau wapatao 40 
wamEhusishwa na 
kushirikiana nao 
katika kuhudumia 
waathirika wa virusi 
vya ukimwi 
(HIV/AIDS) ifikapo 
Juni, 2021. 

-Kutafuta fedha na 
rasilimali watu 
-Kuhamasisha 
wadau wa ukimwi 
 
 
-Kuwatambua 
waathirika wa 
ukimwi 
 
 
-Kufuatilia na 
kutathmini 

-2015/2016 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
 
2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

-Idadi ya wadau 
waliohamasishwa 
na  
-Idadi ya 
waathirika wa 
ukimwi 
wanaohudumiwa 

Afisa M/Jamii 
(W) 

 Vijana 
wanawake,wanafunzi 
na makundi mengine 
katika halmashauri 
yamewezeshwa 
kupata elimu ya 
maambukizi mapya. 

-Kutafuta fedha 
-Kutoa elimu na 
kuhamasisha juu 
ya maambukizi 
mapya 
-Kufuatilia na 
kutathmini 

-2015/2016 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya 
makundi/watu 
waliopata elimu 
juu ya 
maambukizi 
mapya ya ukimwi 

Afisa M/Jamii 
(W) 

 Vifaa vya kuzuia 
maambukizi ya virusi 
vya UKIMWI 
vimepatikana ifikapo 
Juni, 2021 

-Kutafuta fedha 
-Kununua na 
kusambaza vifaa 
vya kuzuia 
maambukizi ya 
ukimwi 

-2015/2016 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

Idadi ya mIpira 
(kondom) na 
vifaa vya 
kuzalishia 

Afisa M/Jamii 
(W) 

 
 
 
5.6.4 Eneo la Utekelezaji:: Kitengo cha Ustawi wa Kijinsia  

Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika Bajeti 

Kuwezesha 
usawa wa 
kijinsia katika 
shughuli 
mbalimbali za 
maendeleo 
ndani ya 
halmashauri 

Elimu ya 
masuala ya 
jinsia ndani ya 
wilaya 
imetolewa 
katika vijiji 
77,ifikapo Juni  
2021. 

-Kutafuta 
fedha 
-Kutoa 
mafunzo ya 
masuala ya 
jinsia 

-2015/2016 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

-Idadi ya vijiji 
vilivyopata 
mafunzo na  
-Idadi ya 
wanawake 
wanaoshiriki 
kwenye 
shughuli 
mbalimbali. 

Afisa 
M/Jamii (W) 

 

 Mfumo wa 
utaratibu 

-Kutafuta 
fedha na 

-2015/2016  
 

Idadi ya watu 
wanaomiliki 

Afisa 
M/Jamii (W) 
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Lengo Zao Shughuli 
Muda wa 

Utekelezaji 
Viashiria Mhusika Bajeti 

unaowezesha 
usawa wa 
kijinsia katika 
kumiliki 
rasilimali 
umewekwa na 
kutekelezwa 
katika vijiji 
77,ifikapo Juni  
2021. 

rasilimali watu 
-Kutoa 
mafunzo juu 
ya haki na  
kumiliki 
rasilimali 
 

 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

rasilimali 
kijinsia. 

 Usawa wa 
kijinsia kaatika 
utawala na 
siasa 
umezingatiwa 
katika vijiji 77, 
ifikapo Juni, 
2021. 

-Kutafuta 
fedha 
-kuhamasisha 
jamii 
umuhimu wa 
jinsia katika 
utawala na 
siasa. 

-2015/2016 
 
-2015/2016 
hadi 2019/ 
2021 

-Idadi ya vijiji 
vilivyofikiwa 
na elimu ya 
jinsia 
-Idadi ya 
wanawake 
walo katika 
ngazi za 
maamuzi 

Afisa 
M/Jamii (W) 

 

 


