
 

HALMASHAURI YA WILAYA YA RUNGWE 

 

SHULE YA SEKONDARI KIGUGU, 

S.L.P 113, 

TUKUYU.

NAMBA YA SIMU: O755 236 621 

Kumb.Na.KSS/2248/KDI-2021/VOL XIV/...................... 

MWANAFUNZI:................................................................. 

S.L.P ...................... 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI KIGUGU WILAYA YA 

RUNGWE MWAKA 2021. 

1.0  Ninayo furaha kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha  I katika shule hii mwaka 

2021. Shule ya sekondari kigugu ipo umbali wa KM 5 (Tano) toka Makao makuu ya wilaya ya 

Rungwe. 

Muhula wa kuanza masomo unaanza tarehe 11/01/2021, unatakiwa kuripoti shuleni tarehe 11/01/2021 

saa moja kamili asubuhi mwisho wa kuripoti ni tarehe 17/01/2021 

2.0MAAGIZO YA SHULE 

A WAVULANA A WASICHANA 

 (i) Suruali mbili (atashona mwenyewe) rangi ya 

kitambaa atapewa shuleni 

 (i) Sketi mbili (atashona 

mwenyewe) rangi ya 

kitamba atapewa shuleni 

 (ii) Viatu vyeusi jozi mbili  (ii) Viatu vyeusi jozi mbili 

 (iii)Soksi nyeupe na ndefu jozi mbili  (iii)Soksi nyeupe jozi mbili 

 (iv) Aje na sweta rangi ya damu ya mzee  (iv) Aje na sweta rangi ya damu 

ya mzee 

 (v) Mashati mawili meupe mikono mifupi  (v) Mashati mawili  meupe 

mikono mifupi 

B VIFAA VYA MICHEZO B VIFAA VYA MICHEZO 

 (i) Bukta rangi ya kijani  (i) Bukta rangi ya njano  

 (ii) Raba jozi moja  (ii) Raba  jozi moja 

 (iii)Fulana – t- shirt ya njano  (iii)Kigauni rangi ya njano 

 (iv) Soksi nyeupe ndefu  (iv) Soksi nyeupe ndefu 

C VIFAA VYA KAZI C VIFAA VYA KAZI  

  Siku ya kufungua shule aje na ndoo ya 

plastiki lita 20 na Jembe likiwa na mpini 

  Siku ya kufungua shule aje 

na ndoo ya lita 20, kwanja na 

“squizer” (ya kusukumia 

maji sakafuni) 

 



 

3.0VIFAA VYA MASOMO 

Unatakiwa kuleta vifaa vya masomo kama ifuatavyo:- 

1) Daftari za kutosha masomo  yote tisa (9) 

2) Kalamu za wino wa bluu au mweusi 

3) Kalamu za risasi (penseli) 

4) Mkebe wa Hisabati (Mathematical set) 

5) Four figure (Mathematical table) 

6) Kamusi ya kingereza 

7) Faili moja (flatfile) kwa ajili ya kutunzia taarifa zake mbalimbali 

4.0MAMBO MENGINE MUHIMU 

(a) Medical Examination form ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa Hospitali ya serikali. 

Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni. 

(b) Fomu  ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/ mkataba wa kutoshiriki katika 

migomo, fujo na makosa ya jinai. 

(c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni  na maelezo mengine yatakayotolewa 

shuleni. 

(d) Picha mbili (2) ndogo (passport size) 

 

5.0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU  ZA SHULE 

 

5.1Shule hii  inaendeshwa  kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na inazingatia 

miongozo yote inayotolewa na wizara ya Elimu na mafunzo ya ufundi .Ukiwa hapa shuleni, 

unatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

1. Ni lazima kuwahi shuleni mapema asubuhi, kuhesabu namba, kuhudhuria masomo kila siku na 

kila kipindi na kuwepo shuleni kila siku na kila wakati. 

2. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote, kutii kengele, na kuwahi kila mahali utakapohitajika na 

kwa wakati. 

3. Kuhudhuria shughuli zote za shule na zingine utakazopewa ukiwepo hapa shuleni. 

4. Kuwaheshimu walimu, viongozi, wafanyakazi wote, wanafunzi wenzako na jamii kwa ujumla. 

Pia uwe na ukarimu wa kumpokea yoyote anayefika shuleni  mzigo alioubeba. 

5. Ni lazima kuvaa sare za shule kila siku. Sare za shule ni pamoja na shati nyeupe kwa jinsia zote, 

suruali na sketi rangi ya damu ya mzee kwa siku za Jumatatu, Jumanne na Jumatano. Rangi ya 

kijani itavaliwa siku za AlhamisinaIjumaa. Mishono ya kubana (Modal) pamoja na sketi fupi 

haziruhusiwi. 

6. Huruhusiwi kuvaa mavazi yaletayo aibu kama vile suruali/sketi za kubana, fupi mlegezo wala 

nguo yoyote, isiyo ya maadili ndani na nje ya shule. Adhabu kali itatolewa dhidi yako 

utakapogundulika. 

7. Ni marufuku mwanafunzi kuvaa viatu vyenye kisigino kirefu, soli ndefu au pana wala kiatu 

kilichochongoka mbele, mkanda usio mweusi, mkanda wenye chuma, bajaji au mapambo 

mengine kama hereni, mkufu, ama bangili. Pia  ni marufuku kuwa na nywele ndefu, kupaka 

kucha rangi, kupaka wanja, piko, kujichubua ama kunyoa kipara (zungu). 



 

8. Unapaswa kutumia lugha ya kingereza katika mawasiliano na walimu pamoja na wanafunzi 

wenzako wakati wote utakapokuwa hapa shuleni. 

9. Kukimbia mitihani na majaribio ya taaluma darasani ni kosa. Ukifanya hivyo utapewa adhabu 

kali ikiwemo kusimamishwa masomo. 

10. Huruhusiwi kubaki  darasani  muda wa mstarini (Assembly), mdahalo (debate), kipindi cha dini  

kipindi cha michezo ama muda wa mstarini kipindi cha michezo ama muda wa clubs bila kibali 

cha mwalimu. Ukikutwa utapewa adhabu kali 

11. Unatakiwa kuiheshimu tarehe ya kufunga na kufungua shule. Endapo utachelewa kufungua 

shule, utapewa adhabu kali  ikiwemo ya kurudishwa nyumbani ama kusimamishwa masomo 

12. Huruhusiwi kuingia ofisi ya walimu (Staffroom) ofisi za shule, maabara au nyumba za walimu 

kutumia/kuingia vyoo vya walimu bila ruhusa. Kufanya hivyo ni kosa la kinidhamu, hatua kali 

za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yako. 

13. Unatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, wimbo wa taifa, wimbo wa shule, fedha ya nchi pamoja 

alama nyingine za taifa. Pia ni lazima kusimama kimya wimbo wa taifa unapoimbwa. 

14. Huruhusiwi kufanya dharau, kiburi, uwongo, fitina, ubishi ama jambo lolote lililo kinyume na 

nidhamu ya shule dhidi ya mwalimu ama mfanyakazi asiye mwalimu. 

15. Ni marufuku kumkimbia mwalimu au mfanyakazi asiyekuwa mwalimu, ni kosa kudanganya,  

kusema jina la uongo, kwa mwalimu, mtumishi yeyote ama kwenye  mitihani, utapewa adhabu 

kali ukifanya hivyo. 

16. Huruhusiwi kupiga au kupigana, kufanya vurugu ya aina yoyote, kupiga kelele zitakazovuruga 

utulivu wa darasa ama kutoka  nje ya darasa muda wa vipindi. Ukifanya hivyo utasimamishwa  

masomo ama utafukuzwa shule kabisa. 

17. Huruhusiwi / Ni marufuku kuruka dirishani, kuruka fensi/uzio /wigo ama kingo za maua. Pia 

huruhusiwi kutoka nje ya mipaka /maeneo ya shule bila kibali cha mwalimu. Ukikamatwa 

adhabu kali itatolewa dhidi yako ikiwemo ya kujenga upya wigo na kupanda maua mahali 

ulipopita. 

18. Endapo utafanya uharibifu wowote ndani ya shule, utachukuliwa hatua kali ikiwemo kufukuzwa 

shule /kusimamishwa na kulipa gharama za uharibifu huo. 

19. Ni wajibu wako kutunza usafi wa mwili na mazingira yote yanayokuzunguka popote ulipo. 

Kutupa taka ovyo na kuchafua kuta za madarasa ni kosa kubwa, hivyo hatua kali zitachukuliwa 

dhidi yako. Pia huruhusiwi kulia chakula ama kunywea chai darasani. 

20. Kila mwanafunzi anatakiwa kuvaa mojawapo ya sare ya shule (shati au suruali /sketi) kila siku 

ya Jumamosi utakapohitajika shuleni ama siku nyingine za sikukuu utakapohitajika sweta la 

shule, soksi pamoja na viatu havitahesabika kama mojawapo ya sare hizo. 

21. Hairuhusiwi mwanafunzi kukumbatiana na mwanafunzi wa jinsia tofauti au kusimama 

/kuongozana naye maeneo ya maficho ndani na nje ya shule. Ukigundulika utafukuzwa shule. 

22. Ni marufuku kuvuta sigara, bangi wala kukutwa na kilevi cha aina yoyote ndani  na nje ya shule. 

Kufanya hivyo ni kosa la jinai na itakupasa uvuliwe  uanafunzi na kufikishwa kwenye vyombo 

vya sheria 

23. Mwanafunzi atatakiwa kusaidia kazi za jikoni (kazi ndogo ndogo) pale itakapobidi. Kwa mfano;  

(a) Kusafisha vyombo vya chakula 

(b) Kusafisha eneo la jiko 

(c) Kuchota maji 

(d) Kuokota kuni/kupasua kuni 



 

N.B: Mwanafunzi yoyote haruhusiwi kupika chakula cha shule jikoni 

     24. Uwe mlinzi wa mali yako na mali ya shule pia 

 Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha usimamishwe ama ufukuzwe shule; 

(a) Wizi wa aina yoyote 

(b) Kutokuhudhuria masomo kwa zaidi ya siku (90) bila taarifa (utoro) 

(c) Kupiga au kupigana 

(d) Uvutaji wa sigara, bangi, madawa ya kulevya ama ulevi wa aina yoyote 

(e) Ubakaji 

(f) Kupata au kusababisha mimba 

(g) Kuharibu kwa makusudi mali za shule 

(h) Kudharau  bendera ya Taifa na wimbo wa taifa 

(i) Kuoa au kuolewa 

(j) Kutoa mimba 

(k) Kugoma, kuchochea kuongoza au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au watu 

(kugoma ama kuhamasisha mgomo) 

(l) Kukataa adhabu kwa makusudi 

(m) Kuwa/kumiliki simu ya mkononi 

(n) Kudharau walimu, wafanyakazi wasio walimu ama viongozi 

(o) Kutoa lugha ya matusi/lugha chafu 

(p) Kutembelea majumba ya starehe, nyumba za kulala wageni (guest house) n.k 

(q) Kosa  lolote la jinai 

(r) Makosa mengine yafananayo na hayo hapo juu. 

 

6.0Tafadhali soma maelekezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

 

‘KARIBU SANA KATIKA SHULE HII” 

 

 

.......................................... 

ZAKARIA J. MWAKATOBE 

MKUU WA SHULE 

 

 



 

WIAZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI  

SHULE YA SEKONDARI KIGUGU 

FOMU  YA TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI 

SEHEMU A: 

1. Jina la mwanafunzi:............................................................................ 

2. Mwaka wa kuzaliwa:  .................................. ............  ....................... 

3. Jina la mzazi/mlezi: ........................................................................... 

4. Uhusiano: ....................................................  kazi yake: ................... 

5. Anuani ya mzazi/mlezi : ................................................................... 

6. Mahali anapoishi mwanafunzi: ......................................................... 

Umbali kuja shuleni ni km ............................................................... 

Majina ya ndugu/ mlezi mwingine wa karibu:- 

S/N JINA UHUSIANO NAMBA YA SIMU 

i)    

ii)    

iii)    

iv)    

 

7. MENGINEYO:- ........................................................................(kama mgonjwa, yatima, mlemavu). 

SEHEMU B: 

TAMKO LA KUKUBALI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI KIGUGU. 

Mimi ..................................................................... nimezisoma na kuzielewa sheria, kanuni na taratibu 

za shule na kwamba niko tayari/siko tayari kuzifuata. 

 

Sahihi ya mwanafunzi: ........................................................................ Tarehe : .................................. 

 

SEHEMU C: 

 TAMKO/AHADI YA MZAZI/ MLEZI:- 

Mimi .............................................. Ambaye ni Mzazi/Mlezi wa mwanafunzi ........................................ 

Nitatekeleza/sitatekeleza maagizo na mahitaji yote muhimu ya shule kama 

(nilivyo/nitakavyo)elekezwa na kwamba niko tayari/siko tayari kushirikiana na uongozi wa shule 

katika suala zima la malezi na maadili mema ya mtoto wangu ili kuinua taaluma na nidhamu yake. 

 

Sahihi ya mzazi/mlezi ...............................................................................Tarehe : ............................. 

 



 

 


