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Na CHARLES MGANGA, RUNGWE

DARAJA miundombinu muhimu 
kwani ni kiunganishi kutoka 
upande mmoja hadi mwingine 

kuwawezesha wananchi kufanya shughuli 
zao.

Sehemu linapohitajika daraja pindi 
likakosekana, wananchi huwa katika wakati 
mgumu pindi inapotokea changamoto 
upande mmoja kuhitaji kwenda ng’ambo 
kwa ajili ya mahitaji au hudumu za msingi.

Changamoto kubwa hasa huwa ni 
usafiri na zaidi waathirika wakubwa huwa 
akinamama wajawazito, wagonjwa na hata 
wanafunzi wanahitaji kwenda shule kama 
iko upande mwingine kwa ajili ya kupata 
elimu.

Lakini kwa kuona umuhimu wa 
miundombinu hiyo serikali ya awamu 
ya tano inayoongozwa na Rais Dk. John 
Magufuli, pamoja na mambo mengine, 
ilijenga madaraja katkka maeneo tofauti.

Kufanya hivyo ni sehemu ya utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015 hadi 
2020.

Katika kipindi cha miaka mitano, miradi 
kemkem ya maendeleo imetekelezwa 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa madaraja 
ambayo yamewasaidia wananchi kufanya 
shughuli zao za ujenzi wa taifa na zile za 
kujitafutia kipato bila wasiwasi tofauti na 
ilivyokuwa zamani.

Daraja la Landani kwenda Isabula hadi 
Masukulu ni moja kati ya mradi wa ujenzi 
wa kuondoa vikwazo katika barabara za 
vijijini (Bottlemeck) chini ya ufadhili wa 
serikali ya Uingereza.

Kwa mujibu wa taarifa za utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo katika halmashauri 
ya Rungwe na ile ya ujenzi wa daraja hiyo 
kwa kiongozi wa mbio za mwenge mwaka 
juzi, Charles Kabeho, utekelezaji wake ni 
juhudi za serikali ya awamu ya tano katika 
kuboresha miundombinu ya barabara na 
madaraja vijijini.

Taarifa ya ujenzi wa daraja hiyo 
inaeleza kuwa shughuli zilianza 
kutekelezwa katika mwaka wa fedha 
2016/2017 na ukakamilika Juni mwaka juzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe, Loema Peter, 

anasema madaraja mawili yamejengwa 
ambapo kila moja limegharimu sh. bilioni 
1.08.

Madaraja hayo ya Landani kwenda 
Masukulu na lile lililopo Kisondela, 
yanaunganisha kata kadhaa.

“Tulianza na ujenzi wa daraja kwanza 
kabla ya barabara inayounganisha kwenda 
Busokelo nyingine inakuja kwenye kata 
hizo.

“Wananchi wamerahisishiwa sana 
kusafirisha mazao yao kwenda soko 
na sasa nafikiri wanafurahia maisha,” 
anasema mkurugenzi Loema.

MWANANCHI WA ISABULA
Rafael Mwamwaja ambaye ni mkazi wa 

kitongoji cha Isabula, sehemu ambayo ni 
jirani na daraja la Mwalisi anasema daraja 
hilo limewaondolea adha waliyokuwa 
wakiipata kabla halijajengwa.

Anasema kabla halijajengwa daraja 
hilo linalounganisha kata za Matwebe 
na Masukulu, walikuwa wakiwabeba 
wagonjwa migongoni kuwapeleka hospitali 
kutokana na kutokuwepo miundombinu 
hiyo.

“Tulikuwa tunawabeba wagonjwa 
mgongoni au kwa machela kuwapeleka 
katika kituo cha afya Masukulu, wapo 
wengine walipoteza maisha kutokana na 
adha hiyo ya kukosa daraja.

“Tunaishukuru serikali imetusaidia 
sana. Hivi sasa hatuna shida kabisa, 
wagonjwa tunawapeleka hospitali kwa 
kutumia usafiri wa magari au bodaboda.

“Kipindi cha mafuriko tulikuwa 
tunawabeba wagonjwa, tunaanguka 
kwenye maji. Lakini, hivi sasa tunafurahi 
tunaweza kulitumia daraja nyakati zote.

“Tunakishukuru Chama Cha Mapinduzi 
ambacho ndicho chenye serikali kwa 
kuona kuna umuhimu wa sisi kujengewe 
daraja hili. 

“Kwa hakika shukrani zetu ziwafikie 
wote kwa uamuzi wao wa kutuangalia kwa 
huruma,” anasema mkazi huyo wa Iseselo.

BARABARA ZA LAMI
Kuhusu ujenzi wa barabara za lami, 

mkurugenzi wa halmashauri ya Rungwe, 
anasema unaendelea katika maeneo 
tofauti.

Anaeleza kuwa hivi sasa zinajengwa 
kuelekea Chuo cha Mpuguso.

“Tunaendelea na ujenzi wa barabara 
katika kiwango cha lami, kwa sasa 
kazi inaendelea zikiwemo zile ambazo 
zimeshajengwa katika kipindi cha miaka 
mitano hii ya awamu ya tano,” anasema 
mkurugenzi.

MIRADI YA MAJI
Anasema kuna miradi mikubwa 

miwili ambayo ikikamilika ujenzi wake, 
upatikanaji wa maji vijijini utafikia asilimia 
85.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, wao wana 
bahati kuwa na maji mengi kupitia chanzo 
cha mlima Rungwe, lakini miundombinu 
ya kuvuta maji kwenda kwa wananchi 
inaendelea kufanyika kupitia fedha 
zinazopatikana.

Miradi mikubwa inayotajwa ni Masoko 
group’ ambao uko asilimia 90 na ‘Mwakaleli 
group,’ awali ilikuwa na changamoto, lakini 
zimetatuliwa.

“Hii ni miradi ya muda mrefu 
sana, ilikuwa na changamoto ambazo 
tumezitatua kabla ya kwenda RUWASA, 
sasa hivi wanajenga kwa ‘Force Account’ 
hasa wa Masoko group ambao umebaki 
kipande kimoja kukamilika.

“Mradi huu unanufaisha vijiji zaidi 
ya 15. Ule wa Mwakaleli, ukikamilika 
upatikanaji wa maji utafika asilimia 85 
kama nilivyosema,” anasema Loema.

UWEZESHAJI KIUCHUMI
Anasema halmashauri ya Rungwe 

katika mwaka wa fedha 2015/2016, 
mikopo iliyotolewa kwa wananchi ilikuwa 
sh. milioni mbili tu ukilinganisha na sasa 
ambapo kiasi cha zaidi ya sh. bilioni moja.

Mkurugenzi mtendaji anasema tayari 
wanufaika 3,500 ambao wako katika 
vikundi tofauti, wameshapata mikopo.

“Hao wameshaimarisha hali zao za 
kiuchumi tayari, Septemba 21, mwaka huu 
nitatoa mikopo wa sh. milioni 152 kwa 
vikundi 21 ambapo ndani yake wanufaika 
ni wengi,” anasema mkurugenzi mtendaji 
wa Rungwe.

Jumla ya wakazi 4551 wamenufaika 
ikiwa ni vikundi 135 kwa kipindi cha mwaka 
2015 hadi 2020.

MAPATO YA NDANI 
Utegemezi wa mapato ya ndani, 

umeendelea kuimarika kutokana na 
makisio ya mapato ya ndani kuongezeka.

Anasema wakati serikali ya awamu ya 

tano ilipoingia madarakani, halmashauri 
ya Rungwe ilikuwa ikiweza kujitegemea 
kwa mapato ya ndani kwa asilimia sita 
tu.

Mkurugenzi anasema mpaka 
sasa utegemezi wa halmashauri hiyo 
umeimarika kutoka asilimia 6 hadi 11 
kutokana na kuimarisha mapato ya 
ndani.

“Mwanzo asilimia 94 ya mapato, 
ilikuwa ikitegemea kutoka serikali kuu. 
Sasa tumepandisha mpaka asilimia 11, 
hii ni kutokana na kuongeza uwezo wa 
halmashauri kujitegemea na kupandisha 
makisio ya bajeti na ukusanyaji mapato,” 
anasema.

Kuongezeka huko, kunafanya baadhi 
ya mambo kufanyika kutoka katika 
vyanzo vya mapato ya ndani.

MAENEO YA BIASHARA
Kuhusu maboresho ya maeneo ya 

kufanyia biashara, mkurugenzi mtendaji 
Loema, anasema wameweka mazingira 
rafiki katika soko la Tukuyu Mjini baada 
ya kuwepo mahitaji makubwa.

Anasema eneo hilo limejengwa 
vibanda vingi vya kufanyia biashara, 
halmashauri inaendelea kuboresha 
masoko ya Tandale, Mpuguso na Kiwira.

Anasema pia soko jipya la 
Mwambenja, linatarajiwa kujengwa, lengo 
ni kuwasogezea huduma wananchi huku 
halmashauri ikishirikiana nao kuanzia 
hatua za awali.

TUKUYU BUSSINESS CENTRE
Anasema litajengwa jengo hilo baada 

ya kuendelea kubaini bado kuna mahitaji 
makubwa ya wafanyabiashara kufanya 
shughuli zao.

“Pamoja na ujenzi wa masoko hayo 
katika maeneo mbalimbali, tuliona upo 
umuhimu wa kujenga jengo la ghorofa ili 
kutumika na wafanyabiashara wengi kwa 
sababu halmashauri yetu ardhi yetu si 
kubwa,” anaeleza.

VITAMBULISHO WAJASIRIAMALI
Mkurugenzi mtendaji huyo anasema 

utaratibu wa kugawa vitambulisho kwa 
maelekezo ya Rais Magufuli, unafanyika 
ili wasisumbuliwe na wenye dhamana ya 
kukusanya kodi.

Anasema mwaka jana, halmashauri 
ilitoa kwa asilimia mia moja kutokana na 
mgawo wao, hali hiyo itaendelea hivyo.

Mkurugenzi huyo anaeleza kuna 
changamoto kadhaa kwa wanaopewa 
vitambulisho hivyo wakiamini hawatakiwi 
kulipa hata kodi ya pango.

“Awali, hawakuelewa kutokana 
na mfumo mpya wa biashara, lakini 
tuliwaelimisha na wafanyabiashara wengi 
hivi sasa wanaelewa.” Anaeleza.

VIVUTIO VYA UTALII 
Loema anasema halmashauri ya 

Rungwe imebarikiwa na hali ya hewa nzuri 
na vivutio vya aina tofauti.

“Niseme tu kuwa Rungwe ndiyo 
inabeba mkoa wa Mbeya kwa wingi 
wa vivutio. Lakini, changamoto hapa 
hatujavitangaza sana. 

“Vivutio hivi ni kati ya vyanzo vya 
mapato, licha ya kwamba hatujafanikiwa 
sana kukusanya mapato,” anasema.

Anasema moja kati ya changamoto ni 
miundombinu ya barabara na vyoo katika 
maeneo vilipo vivutio, ingawa halmashauri 
imeendelea kuvitatua.

Anasema katika kivutio cha Daraja la 
Mungu, halmashauri inakusanya mapato, 
ingawa si kwa kiwango kikubwa kutokana 
na watalii kutoelewa eneo hilo.

Daraja Landani - Masukulu, alama 
ya furaha kwa maelfu ya -wananchi

>>LINAUNGANISHA kata tatu za Rungwe >>Mwananchi apasua mazito yaliyokuwepo
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