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! >>LENGO ni kuweka rekodi kufikia 2025>>DED aeleza kazi ujenzi vituo vya afya

Mikakati
kabambe
ya Rungwe
kutokomeza
vifo mama,
mtoto

Na CHARLES MGANGA, RUNGWE

UNGWE ni moja Kkati
Rya halmashauri  saba

zinazounda jiji la Mbeya
lililopo ukanda wa nyanda za juu
kusini mwa Tanzania.

Halmashauri zingine ni Mbeya
Jiji,  Chunya, Kyela, Busokelo,
Mbeya DC na Mbarali.

Pamoja na kuwepo shughuli
zingine, wakazi wa Rungwe
wamejikita katika kilimo cha ndizi,
viazi huku baadhi ya maeneo
yakiwa yamelimwa chai.

Katika kutekeleza llani ya
UchaguziyaChama ChaMapinduzi
(CCM) ya mwaka 2015 hadi 2020,
halmashauri ya Rungwe pamoja
na mambo mengine, imekijita
kuhakikisha afya ya mama na
mtoto ni moja kati ya vipaumbele
vyake ilivyotekeleza kwa kiwango
kinachostahili.

Kwa mujibu wa taarifa ya
utekelezajiwamiradi katika kipindi
cha miaka mitano, halmashauriya
Rungwe imefanikiwa kupunguza
vifo vya mama na mtoto kutoka
wastani wa wajawazito 103 kwa
kila vizazi hai 100,000 mwaka
2015 hadi vifo 84 mpaka kufikia
mwaka jana.

Pia, vifo vya watoto 124 wenye
umri chini ya miaka mitano kwa
kila vizazi hai 1,000 mwaka 2015,
hadi kufikia 67 kwa kila idadi hiyo
ya vizazi mpaka mwaka jana.

Taarifa ya utekelezaji wa
miradiinafafanua kuwa, mafanikio
hayo yanatokana na serikali kuu
kuendelea kutoa rasilimali fedha
na watu ili kuhakikisha mazingira
ya utoaji huduma za afya yanazidi
kuimarika.

Hata hivyo, halmashauri ya
Rungwe imedhamiria kwamba,
mpaka kufikia mwaka 2025,
inataka suala la vifo vya mama na
mtoto vibaki kuwa historia kwa
wananchi wa eneo hilo.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Halmashauri ya Rungwe, Loema
Peter anasema serikali ya awamu
ya tano imejitahidi katika ujenzi
wa vituo vya afya na ukarabati
wa miundombinu katika sekta ya

afya.

Anasema hatua hiyo, imefanya
yawepo mafanikio yawepo katika
utoaji huduma baada ya serikali
kuu kuendelea kutoa fedha kwa ajili
ya kuboresha miundombinu.

Mkurugenzi Loema anasema
serikali kuu imetoa kiasi cha
sh. milioni 400 katika hospitali
ya wilaya ya Rungwe ambazo
zimetumika kujenga jengo kuwa
la kuwahudumia akina mama na
watoto.

“Jengo limekamilika, isipokuwa
huduma za operesheni ndizo
hazifanyika, lakini zingine
zinaendelea kama kawaida.

“Ni jengo kubwa kwa sababu
limegharimu kama sh. milioni 500
hivyo, halmashauri tulilazimika
kuongeza fedha ili kuhakikisha
lengo lililokusudiwa lifikiwe.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
mtendaji huyo, vituo vya afya
katika maeneo tofauti, vimejengwa
kupitia fedha za serikali.

Anasema halmashauri ilipokea
kiasi cha sh. milioni 500 kwa ajili
ya ujenzi wa miundombinu 13
zikiwemo nyumba za walimu,
upasuaji pamoja na majengo
mengine muhimu.

“Hakukuwa na huduma

MKURUGENZI Mtendaji wa
Halmashauri ya Rungwe,
Loema Peter

Kuna muda
kulikuwa na
malalamiko
kutoka kwa
wananchi
kwamba wanakaa
foleni ndefu kwa
madai watumishi wapo,
wamekwenda kunywa
chai au wengine wana
chati.

za operesheni, ila hivi sasa
zinafanyika na  kuwanufaisha
wananchi wa Ikuti na kati za jirani
wakiwemo na watu kutoka lleje,”
anasema mkurugenzi Loema.

Hata hivyo, gharama ya kazi
ya ujenzi wa miundombinu ya
kituo hicho cha Ilkuti ilikuwa ni
zaidi ya sh. milioni 700, kwa hiyo
fedha nyingine zilitolewa na
halmashauri, wananchi na wadau
wengine wa maendeleo.

Alikitaja  kituo kingine cha
afyakitukilichonufaika na fedha za
serikali kuu ni kile cha Masukulu
ambacho pia kimepokea kiasi cha
sh. milioni 500.

Anasema  majengo  saba
yamejengwa katika kituo hicho
huku halmashauri, wananchi na

JENGO la mama na mtoto katika Kituo cha Afya Masukulu

wadau wakishiriki kikamilifu katika
ukamilishaji wa miundombinu hiyo.

Akieleza  zaidi  mafanikio
yaliyopatikana katika sekta ya afya,
mkurugenzi mtendaji huyo wa
halmashauri anasema kimejengwa
kituo kingine cha afya katika kata ya
Isongole ambacho serikali imetoa
fedha na Rais Dk. John Magufuli
alichangia kiasi cha sh. milioni 30
baada ya kuwaona wananchi wa
kata hiyo wamehamasika.

Anasema kuna kituo cha afya
Mpuguso  ambacho  wananchi
walianza kujenga huku fedha
za mfuko wa jimbo zikisaidia na
halmashauri ikichangia.

“Kituo kingine cha Masoko
kiitwacho Kalebela, tulinunua kwa
sababu ilikuwa mali ya mtu binafsi
baada ya kushindwa.

“Tuliingia mkataba kabla ya
kufanya ununuzi, hivyo hivi sasa ni
mali ya serikali,” anaeleza Loema.

VIFAATIBA

Anasema ili kudhibiti wizi na
baadhi ya watumishi wazembe
katika hospitali ya wilaya ya
Rungwe, wamelazimika kufunga
kamera huku changamoto
kadhaa zinazojitokeza, zimekuwa
zikitatuliwa.

“Katika hospitali ya wilaya,
tumefunga mfumo wa CCTV ili
kufuatilia kile kinachofanyika kwa
siku nzima baada ya kurekodiwa.

“Kama kuna wizi au uzembe
wowote unatokea, tunaangalia
kupitia matukio yaliyorekodiwa.

“Kuna muda kulikuwa na
malalamiko kutoka kwa wananchi
kwamba wanakaa foleni ndefu
kwa madai watumishi wapo,
wamekwenda kunywa chai au
wengine wana chati.

“Sasa kupitia utaratibu huu,
tunaangalia kupitia kamera
tunabaini ukweli,” anasema.

SEKTA YA ELIMU

Mkurugenzi Loema, anasema

halmashauri imefanikiwa
kukarabati shule kadhaa ikiwemo
Kayuki.

Anasema shule hiyo vya

wasichana yenye kidato cha tano
na sita, masomo ya mchepuo

wa sayansi, inayoibeba wilaya ya
Rungwe, ilipokea fedha kiasi cha
sh. milioni 252 kutoka serikali kuu.

“Hii inafanya vizuri sana. Ndiyo
inaibeba wilaya, lakini pia kuna
shule ya wavulana ya Rungwe

ambayo imepata sh. milioni 752
kutoka serikali kuu kwa ajili ya
ukarabati wa majengo,” anasema
Loema.
MWALIMU WA BIOLOJIA
James Mwakatika ambae ni
mwalimu wa biolojia katika shule

ya sekondari Kayuki anasema
wanafunzi  wa  shule  hiyo,
wamekuwa  wakifanya vyema

kitaaluma kutokana na mazingira
mazuri yaliyowekwa na serikali
hasa uboreshaji wa miundombinu.

“Shule yetu tumekuwa
tukifanya vyema Kkatika taaluma
siku hadi siku.

“Tunaishukuru  serikali  ya
Rais Magufuli kwa kutoa fedha
ambazo zimesaidia kuboresha
miundombinu. Hapa kwetu hata
nidhamu tuko vizuri.

“Haturuhusu mavazi
mengine zaidi ya sare za shule.
Pia, tunadhibiti hata wanafunzi
kuonana na watu bila utaratibu
maalumu. Wanafunzi ni mpaka
likizo ndipo watakwenda kuonana
na walezi. Hapa ni masomo tu,”
anaeleza mwalimu Mwakatika
ambae aliwahi kupata tuzo mara
nne kwa ufundishaji bora somo la

biolojia.

Kuhusu shule zingine
zilizojengwa katika halmashari ya
Rungwe, mkurugenzi mtendaji,

Loema anasema zipo nne ambazo
wananchi wameshiriki kikamilifu
nazo ni Kalengo, Ndanto, Itagata
na Ndembela I.

Anasema shule hizo ambazo
zimekamilika na kusajiliwa,
zinajiendesha vizuri. Zimekamilika
katika kipindi cha miaka mitano
chini ya Rais Dk. Magufuli.

MABWENI
Loema anasema mabweni
ya Suma, Masoko na Mporoto
ambayo  yamekamilika  katika
kipindi cha mwaka 2015 hadi
2020, lile la Buliaga litaanza

kutumika mwakani kwa sababu
ukamilishwaji unaendelea.

“Haya mabweni yote
yamejengwa katika kipindi hiki.
Yanaendelea akutumika isipokuwa
hilo la Buliaga ambalo liko eneo la
umaliziaji katika sehemu kadhaa,”
anasema.

MADARASA

Halmashauri imeendelea
kupokea fedha kutoka serikalini
kwa ajili ya kuboresha madarasa.

Mkurugenzi  mtendaji wa
Rungwe, anasema halmashauri
imepokea kiasi cha sh. bilioni 1.3
zikiwemo sh. milioni 700 kwa ajili
ya ujenzi wa majengo ya madarasa.

KUHUSU UFAULU

Loema  anasema  ufaulu
umezidi kuongezeka pamoja na
usajili wa wanafunzi wa shule ya
awali na darasa la kwanza.

Hali hiyo imefanya hata darasa
la saba ufaulu nao kuongezeka
kila mwaka kwani kwa hivi sasa ni
asilimia 87 kutoka asilimia 58.

Anasema ufaulu wa kidato
cha nne umefikia asilimia 84 huku
kidato cha sita ikiwa ni asilimia 99.

“Tunafanya vizuri sana katika
ufaulu, lakini haya ni matokeo
chanya ya mpango wa serikali wa
kutoa elimu bila malipo katika
serikali ya awamu ya tano chini
ya Rais Magufuli,” anaongeza
mkurugenzi mtendaji wa
halmashauri ya Rungwe.




